DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Trường hợp nào được vượt đèn đỏ mà không vi phạm pháp luật?

Avatar

 

Vượt đèn đỏ không vi phạm pháp luật

Việc tuân thủ quy định về đèn tín hiệu giao thông đã rất quen thuộc với người dân, tuy nhiên vẫn có những trường hợp được phép đi tiếp khi gặp đèn đỏ. Mời bạn đọc cùng phân tích những trường hợp như vậy.

1. Trường hợp tuân thủ hiệu lệnh của người điều khiển giao thông

Điều 4.1 QCVN 41:2019/BGTVT ban hành kèm theo Thông tư 54/2019/TT-BGTVT quy định:

“Điều 4. Thứ tự hiệu lực của hệ thống báo hiệu

4.1. Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu có ý nghĩa khác nhau cùng ở một khu vực, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:

4.1.1. Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;

4.1.2. Hiệu lệnh của đèn tín hiệu;

4.1.3. Hiệu lệnh của biển báo hiệu;

4.1.4. Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.”

Như vậy trong trường hợp người điều khiển giao thông có hiệu lệnh cho phép người tham gia giao thông được phép đi tiếp khi gặp đèn đỏ thì hiệu lệnh của người điều khiển giao thông được ưu tiên cao nhất.

2. Có bảng chỉ dẫn cụ thể loại xe được phép đi thẳng hoặc rẽ

Là những bảng chỉ dẫn được đặt tùy vào tình hình giao thông ở mỗi nơi.

Bảng chỉ dẫn

Ảnh minh họa

3. Có đèn tín hiệu phụ màu xanh

Đèn này có hai dạng: mũi tên chỉ hướng được phép đi khi đèn đỏ và đèn thể hiện xe mô tô.

Khi gặp tín hiệu này, người tham gia giao thông được phép đi tiếp theo hướng hiện trên đèn tín hiệu mà không phải dừng đèn đỏ.

Đèn tín hiệu phụ

Đèn tín hiệu phụ - Ảnh minh họa

4. Vạch kênh hóa 

Tại Mục G1.4. Nhóm vạch kênh hóa dòng xe của Quy chuẩn có quy định về một số Vạch kênh hóa (hay còn gọi là tiểu đảo mềm), ở một số ngã 3, ngã 4 phức tạp. Dạng vạch này sẽ phân luồng cho phép các xe lưu thông theo hướng được chỉ dẫn bằng mũi tên trước khi đến đèn tín hiệu giao thông.

Tiểu đảo

Phần gạch hình chữ V có mũi tên sang phải, đây là làn xe được rẽ phải

5. Xe ưu tiên

Là những xe thực hiện công vụ như xe cảnh sát, cứu thương, cứu hỏa, hộ đê,... 

Quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định những loại xe trên: "khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông."

>> Xem mức xử phạt cụ thể khi vượt đèn đỏ với từng loại xe tại đây

Ngoài những trường hợp kể trên, nếu còn trường hợp nào người tham gia giao thông được phép vượt đèn đỏ, xin mời bạn đọc đóng góp ý kiến.

  •  2625
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…