DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Quy trình công nhận ngày truyền thống được quy định ra sao?

Ngày truyền thống là một dịp đặc biệt của một cơ quan, tổ chức, hay một tỉnh thành nhằm hưởng ứng hay nhắc lại một ngày quan trọng với mục đích giúp người tham gia hiểu được mục đích, ý nghĩa của ngày thành lập.
 
Ngày 21/11/2022, Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Quyết định 1447/QĐ-TTg về ngày truyền thống tỉnh An Giang.
 
quy-trinh-cong-nhan-ngay-truyen-thong-duoc-quy-dinh-ra-sao
 
Theo đó, Thủ tướng Phạm MInh Chính phê duyệt ngày truyền thống của tỉnh An Giang là ngày 22/11/2022 hằng năm là “Ngày truyền thống tỉnh An Giang”.
 
(1) Điều kiện công nhận ngày truyền thống
 
- Có tài liệu lịch sử thể hiện ngày cụ thể đánh dấu bằng sự kiện đáng ghi nhớ.
 
- Ngày diễn ra sự kiện đáng ghi nhớ phải cách thời điểm đề nghị công nhận ít nhất là 10 năm.
 
- Có tính giáo dục truyền thống lịch sử và ý nghĩa đối với bộ, ngành, địa phương.
 
- Thủ tướng Chính phủ quyết định công nhận ngày truyền thống.
 
(2) Hồ sơ đề nghị công nhận ngày truyền thống
 
Căn cứ Điều 6 Nghị định 111/2018/NĐ-CP quy định các cơ quan, tổ chức của tỉnh có nhu cầu thành lập ngày truyền thống thì gửi hồ sơ đề nghị đến cơ quan có thẩm quyền bao gồm:
 
- Công văn đề nghị công nhận ngày truyền thống.
 
- Bản thuyết minh sự cần thiết, tính giáo dục, ý nghĩa của việc công nhận ngày truyền thống.
 
- Bản chụp các tài liệu chứng minh sự ra đời hoặc ngày diễn ra sự kiện đáng ghi nhớ.
 
- Văn bản thẩm định của cơ quan thẩm định.
 
- Báo cáo giải trình, tiếp thu ý kiến thẩm định.
 
(3) Trình tự công nhận ngày truyền thống của cấp tỉnh
 
Để được phê duyệt chính thức ngày truyền thống thì cơ quan cấp tỉnh phải gửi thẩm định thông qua Bộ VHTTDL theo Điều 8 Nghị định 111/2018/NĐ-CP gồm các bước sau:
 
Bước 1: Gửi trực tiếp hoặc qua bưu hoặc trực tuyến điện 01 bộ hồ sơ đến Bộ VHTTDL đề nghị thẩm định.
 
Bước 2: Trường hợp hồ sơ không đầy đủ, Bộ VHTTDL có văn bản thông báo yêu cầu bổ sung hồ sơ sau khi nhận hồ sơ 3 ngày.
 
Bước 3: Trường hợp hồ sơ đầy đủ, Bộ VHTTDL tổ chức thẩm định hồ sơ và ra văn bản thẩm định, gửi đến cơ quan đề nghị công nhận sau 15 ngày nhận hồ sơ.
 
Bước 4: Văn bản thẩm định phải nêu rõ ý kiến về nội dung và kết luận cụ thể hồ sơ đủ điều kiện hoặc không đủ điều kiện trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, công nhận.
 
Bước 5: Sau khi nhận được văn bản của Bộ VHTTDL, cơ quan đề nghị có trách nhiệm nghiên cứu, xây dựng Báo cáo giải trình; bổ sung, hoàn thiện hồ sơ trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định.
 
Xem thêm Quyết định 1447/QĐ-TTg có hiệu lực từ ngày 21/11/2022.
  •  192
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

1 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…