DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Quỹ phòng chống thiên tai hiện tại là bao nhiều?

Khoản 2 Điều 5 Nghị định 94/2014/NĐ-CP quy định:

"Điều 5. Đối tượng và mức đóng góp

...

2. Công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật về lao động đóng góp như sau:

a) Cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, tổ chức, lực lượng vũ trang hưởng lương, cán bộ quản lý trong các doanh nghiệp nhà nước đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương cơ bản sau khi trừ các khoản thuế, bảo hiểm phải nộp;

b) Người lao động trong các doanh nghiệp đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng;

c) Người lao động khác, trừ các đối tượng đã được quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này, đóng 15.000 đồng/người/năm."

Theo đó, trường hợp công dân có đi làm tại các doanh nghiệp thì sẽ đóng theo diện người lao động là đóng 01 ngày lương/người/ năm theo lương tối thiểu vùng. Lương tối thiểu vùng hiện anh có thể xem tại Nghị định 90/2019/NĐ-CP.

Ngược lại, nếu không có lao động tại các doanh nghiệp thì sẽ đóng 15.000 đồng/người/ năm.

  •  481
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…