DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Đăng ký kết hôn và không tổ chức đám cưới, có hợp pháp không ?

Hôm nay có người bạn gái đi đăng ký kết hôn với bạn trai, hai người chưa được gia đình hai bên đồng ý do đó chưa thể tổ chức đám cưới được?

Vậy , tôi đặt ra câu hỏi pháp lý để chúng ta cùng tranh luận : Đăng ký kết hôn mà không tổ chức đám cưới thì hôn nhân có hợp pháp hay không?

Ý kiến 1: Theo điều 3 ( giải thích về kết hôn) 11, Điều 14 Luật HNGD hôn nhân hợp pháp khi đăng ký kết hôn và đủ điều kiện đăng ký => Hợp pháp

Ý kiến 2: (Một bạn sinh viên) cho rằng hôn nhân phải gồm cả dân sự và pháp lý do đó chưa hợp pháp . Căn cứ bạn ấy chưa tìm ra nhưng có bảo một giảng viên có nói như vậy

Mọi người tham gia ttranh luận nhé. Ưu tiên chỉ ra căn cứ pháp luật. 

  •  23337
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…