DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Có được phép trừ tiền thưởng của nhân viên không?

Mình cần các bạn hỗ trợ giải đáp vấn đề sẽ trừ tiền thưởng trong trường hợp nhân viên thường xuyên đi làm muộn hoặc nhận thư cảnh cáo.

Theo mình được biết theo Điều 128 của Bộ luật Lao động 2012 thì người sử dụng lao động không được dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

Nhưng nếu khấu trừ từ tiền thưởng thì sẽ không vi phạm điều này đúng không? Vì nếu không khấu trừ tiền thưởng thì sẽ sinh ra việc không công bằng cho các nhân viên làm việc tốt, thực hiện theo đúng quy chế công ty; Ngoài ra, nếu không khấu trừ tiền thưởng mà chờ xử lý theo quy chế là 3 lần vi phạm thì xử lý cho nghỉ việc lại vi phạm pháp luật. Nên doanh nghiệp lập quy chế thưởng & Phạt và ghi rõ trong nội quy công ty, thông báo cho nhân viên có được không?

Dự thảo về phạt của như sau:

- Quy định về phạt đi muộn:

+ 1-3 lần: trừ 50.000 VNĐ

+ 4-6 lần: trừ 200.000 VNĐ

+ 7-10 lần: trừ 400.000 VNĐ

Trong các trường hợp sau khi đã nhắc nhở mà không thay đổi thì sẽ ra thư cảnh cáo:

- Thư cảnh báo lần 1 sẽ bị khấu trừ 10% tiền thưởng của kỳ trả thưởng;

- Thư cảnh báo lần 2 sẽ bị khấu trừ 20% tiền thưởng của kỳ trả thưởng;

- Thư cảnh báo lần 3 sẽ bị khấu trừ 50% tiền thưởng của kỳ trả thưởng;

Việc mình đưa ra quy chế thưởng như vậy có hợp lý hay không?

  •  3695
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…