DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Chồng bị tai nạn giao thông đang cấp cứu giờ mua bảo hiểm y tế có được không?

Chào anh chị, chồng tôi vừa bị tai nạn gãy chân, đang nhập viện cấp cứu anh chị cho tôi hỏi nếu mai tôi đi mua bảo hiểm y tế cho chồng thì chồng tôi có được hưởng bảo hiểm không anh chị?
 
Khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014, quy định:
 
“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:
 
a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
 
b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;
 
c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
 
d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.
 
Do chồng của bạn chưa tham gia bảo hiểm y tế mà bây giờ mới mua bảo hiểm y tế tự nguyện thì phải sau 30 ngày thẻ bảo hiểm y tế trên mới có hiệu lực.
 
  •  3854
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…