DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng?

Avatar

 

A mở quán bán cà phê và thuê B trông giữ xe cho khách đến uống cà phê. Trong  một lần uống cà phê, sau khi tính tiền ra về,  C ra đưa phiếu giữ xe để lấy chiếc xe SH (trị giá 50 triệu đồng) mà mình đã gửi trước đó. B tìm  trong bãi giữ xe nhưng không có chiếc xe của C. B thông báo cho C biết là chiếc xe của C đã bị mất. Không thỏa thuận được việc bồi thường, C đã khởi kiện A và B ra tòa án yêu cầu bồi thường chiếc xe SH đã bị mất.

Tòa án cấp sơ thẩm đã áp dụng Điều 622 và Điều 608 Bộ luật Dân sự, xử buộc A bồi thường cho C số tiền 50 triệu đồng.

Theo anh/chị, Tòa án đã dựa vào các quy định trên để giải quyết tranh chấp là phù hợp với quy định của pháp luật chưa? Giải thích.

  •  16256
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…