Giải đáp vướng mắc về quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp 2018

15/03/2019 08:51 AM

Từ 13 giờ 30 đến 16 giờ 30 ngày 14/3/2019, Tổng cục Thuế tổ chức Chương trình Hỗ trợ trực tuyến về Quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) năm 2018.

Trọng Nhân

Đáng chú ý là chị Lưu Thị Thành có hỏi: “Công ty tôi CBCNV làm việc từ một năm trở lên khi tổ chức đám cưới theo quy chế được tặng 1 chỉ vàng nhưng quy ra tiền mặt theo giá thời điểm có được tính chi phí hợp lý không?”.

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế đã giải đáp như sau:

Tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC quy định về khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động (NLĐ) như chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình NLĐ.

Như vậy, về nguyên tắc, trường hợp DN có phát sinh khoản chi phúc lợi chi trực tiếp cho NLĐ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN trong kỳ nếu thỏa các điều kiện sau:

- Đáp ứng điều kiện tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ;

- Có đầy đủ chứng từ thanh toán theo quy định, mức chi theo đúng quy chế, quy định của Công ty và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế.

Việc xử lý cụ thể cần căn cứ quy định của pháp luật, thực tế phát sinh của DN và phải đảm bảo đầy đủ hồ sơ, chứng từ, tài liệu chứng minh để xuất trình với cơ quan thuế khi được yêu cầu.

Xem chi tiết tại Toàn văn file word hỗ trợ, giải đáp các vướng mắc liên quan đến quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2018.

1,934

VĂN BẢN NỔI BẬT MỚI CẬP NHẬT
  • 13:45 | 22/03/2019 Thông tư 13/2019/TT-BTC sửa đổi hướng dẫn về đăng ký giao dịch chứng khoán chính thức có hiệu lực từ 01/5/2019.
  • 13:40 | 22/03/2019 Từ 03/5/2019, Thông tư 03/2019/TT-BGDĐT sửa đổi Quy chế thi THPT quốc gia, xét tốt nghiệp THPT có hiệu lực thi hành.
  • 09:00 | 22/03/2019 Công văn 835/BHXH-BT ngày 20/3/2019 về truy thu BHXH bắt buộc đối với giáo viên mầm non ngoài công lập và cán bộ xã là bệnh binh các hạng.
  • 08:40 | 22/03/2019 Nghị định 29/2019/NĐ-CP hướng dẫn cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động có hiệu lực từ 05/5/2019.
  • 14:20 | 21/03/2019 Công văn 1064/LĐTBXH-BHXH ngày 18/3/2019 về giải đáp vướng mắc trong thực hiện Nghị định 143/2018/NĐ-CP.
  • 09:50 | 21/03/2019 Quyết định 648/QĐ-BCT ngày 20/3/2019 về việc điều chỉnh mức giá bán lẻ điện bình quân và quy định giá bán điện.
  • 16:40 | 20/03/2019 Thông tư 32/2018/TT-BYT quy định việc đăng ký lưu hành thuốc, nguyên liệu làm thuốc có hiệu lực từ 01/9/2019.
  • 16:30 | 20/03/2019 Nghị quyết 20/NQ-CP ngày 19/3/2019 phiên họp chuyên đề về xây dựng pháp luật tháng 3 năm 2019.
  • 08:30 | 20/03/2019 Thông tư 32/2018/TT-BLĐTBXH hướng dẫn việc hỗ trợ đào tạo nghề đối với lao động đang làm việc trong doanh nghiệp nhỏ và vừa có hiệu lực từ 08/02/2019.
  • 08:25 | 20/03/2019 Ngày 12/3/2019, Thủ tướng ban hành Quyết định 274/QĐ-TTg phê duyệt Đề án Cổng Dịch vụ công quốc gia.

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn