Tái nhiễm Covid-19 có được hưởng bảo hiểm xã hội nữa không?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
20/05/2022 14:45 PM

Hiện nay tình hình dịch Covid-19 ở nước ta có xu hướng giảm dần. Tuy nhiên, có những trường hợp tái nhiễm lại sau khi đã bị Covid-19 trước đó. Vậy khi tái nhiễm Covid có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội như lần đầu nữa không?

Tái nhiễm Covid-19 có được hưởng bảo hiểm xã hội nữa không?

Tái nhiễm Covid-19 có được hưởng bảo hiểm xã hội nữa không? (Ảnh minh họa)

1. Người nhiễm Covid-19 được hưởng chế độ nào của bảo hiểm xã hội?

1.1. Chế độ ốm đau

Theo quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người mắc Covid-19 phải nghỉ việc, được hưởng chế độ ốm đau nếu có giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động đủ điều kiện tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

- Làm việc trong điều kiện bình thường:

+ Được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 

+ Được hưởng 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 

+ Được hưởng 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

- Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên:

+ Được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 

+ Được hưởng 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 

+ Được hưởng 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.

(Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

1.2. Dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

Căn cứ theo Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

- Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại mục 1.1, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

- Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định như sau:

+ Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

+ Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

+ Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Lưu ý: Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Trường hợp tái nhiễm Covid-19 có được hưởng BHXH nữa không? 

Hiện nay, Luật Bảo hiểm xã hội chỉ quy định về thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm mà không quy định về số lần hưởng. 

Do đó, khi người mắc Covid-19 đủ điều kiện được hưởng chế độ ốm đau nêu tại mục 1.1 mà chưa nghỉ hết số ngày nghỉ tối đa trong một năm theo quy định thì có thể tiếp tục hưởng chế độ BHXH. 

Hồ sơ, thủ tục hưởng chế độ ốm đau: Xem thêm tại đây

>>> Xem thêm: Book tour đi du lịch nước ngoài nhưng không đi được vì ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 thì có lấy lại tiền đặt cọc được hay không?

Hướng dẫn chăm sóc y tế đối với bà mẹ trong thời kỳ hậu sản mắc COVID-19 theo quy định mới nhất?

Lệ Nguyễn

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,861

Bài viết về

lĩnh vực Bảo hiểm

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn