Mức phạt khi không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
12/05/2022 16:52 PM

Bảo hiểm cháy, nổ giúp chia sẻ rủi ro khi xảy ra cháy, nổ đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm. Vậy mức phạt khi không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc là bao nhiêu?

Mức phạt khi không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc

Mức phạt khi không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc (Ảnh minh họa)

1. Bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc là gì?

Bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc là loại bảo hiểm bồi thường cho khách hàng khi có những tổn thất hoặc những thiệt hại do cháy, nổ gây ra. Khi tham gia loại bảo hiểm này, người tham gia được bảo hiểm chi trả bảo vệ về người và tài sản, hỗ trợ chi trả xây dựng, sửa chữa lại.

Theo quy định tại Điều 9 Luật Phòng cháy chữa cháy năm 2001 (sửa đổi, bổ sung năm 2013) về bảo hiểm cháy, nổ thì cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ phải thực hiện bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với tài sản của cơ sở đó. Nhà nước khuyến khích cơ quan, tổ chức và cá nhân khác tham gia bảo hiểm cháy, nổ.

Chính phủ quy định danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ, điều kiện, mức phí bảo hiểm cháy, nổ, số tiền bảo hiểm tối thiểu và thành lập doanh nghiệp nhà nước kinh doanh bảo hiểm cháy, nổ tại Nghị định 23/2018/NĐ-CP (sửa đổi bởi Nghị định 97/2021/NĐ-CP). Nếu các đối tượng được áp dụng không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc thì sẽ phải nộp phạt theo quy định pháp luật.

2. Đối tượng áp dụng của Bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc?

Theo khoản 1 Điều 1 Nghị định 97/2021/NĐ-CP (thay thế Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 23/2018/NĐ-CP) thì đối tượng áp dụng của Bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc là cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ theo quy định của pháp luật phòng cháy và chữa cháy.

3. Mức phạt khi không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc là bao nhiêu?

Theo Điều 49 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực an ninh an toàn xã hội thì:

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi cơ sở thuộc diện phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc mà không mua theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, Nghị định 144/2021/NĐ-CP còn quy định phạt tiền đối với một số hành vi liên quan đến bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc như sau:

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc không đúng nguyên tắc, mức phí bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định của pháp luật.

+ Không cấp hoặc cấp Giấy chứng nhận bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc không đầy đủ nội dung theo quy định của pháp luật.

- Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không trích nộp phí bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc để đóng góp kinh phí cho hoạt động phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Mức xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc nêu trên là mức phạt áp dụng đối với cá nhân vi phạm. Mức phạt đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân (khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Như vậy, trường hợp cá nhân không tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định sẽ bị phạt tối đa 40.000.000 đồng. Đối với tổ chức, mức phạt này có thể lên đến 80.000.000 đồng.

Minh Phương

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,172

Bài viết về

lĩnh vực Phòng cháy chữa cháy

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn