Chưa nhận được CCCD gắn chíp, có làm lại được không?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
05/05/2022 16:43 PM

Hiện nay, nhiều người dân sau một thời gian chờ đợi khá lâu nhưng vẫn chưa nhận được căn cước công dân gắn chíp bởi nhiều lý do khác nhau. Vậy những trường hợp này có được tiến hành làm thủ tục cấp căn cước công dân mới hay không?

Chưa nhận được CCCD gắn chíp, có làm lại được không?

Chưa nhận được CCCD gắn chíp, có làm lại được không? (Ảnh minh họa)

1. Thời gian trả thẻ khi làm căn cước công dân gắn chíp

Theo quy định tại Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật Căn cước công dân 2014, cơ quan quản lý căn cước công dân gắn chíp phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân gắn chíp cho công dân trong thời hạn sau đây:

- Tại thành phố, thị xã:

+ Không quá 07 ngày làm việc nếu cấp mới và đổi;

+ Không quá 15 ngày làm việc nếu cấp lại.

- Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo: Không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

- Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

Lưu ý: thời gian trả thẻ căn cước công dân gắn chíp có thể kéo dài hơn so với Luật quy định vì hiện tại số lượng người yêu cầu cấp thẻ Căn cước công dân gắn chíp quá lớn dẫn đến cơ quan thẩm quyền quá tải và nhiều nguyên nhân khách quan cũng như chủ quan khác.

2. Vẫn chưa nhận được CCCD gắn chíp, có làm lại được không?

Nếu thời hạn trả thẻ căn cước công dân gắn chíp đã qua khá lâu mà vẫn chưa nhận được thẻ, người dân có thể  gọi đến tổng đài 1900 0368 và nhấn phím 4 để nghe thông tin tình trạng làm thẻ hoặc liên hệ với cơ quan Công an quận/huyện nơi làm căn cước công dân.

>>Cách tra cứu Căn cước công dân gắn chíp làm xong chưa

Nếu có nhu cầu, người dân vẫn có thể tiến hành thủ tục cấp thẻ căn cước công dân gắn chíp mới bởi pháp luật có quy định rõ về quyền yêu cầu cấp thẻ của công dân tại Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014.

Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

- Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014;

-Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

- Khi công dân có yêu cầu.

Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Bị mất thẻ Căn cước công dân;

- Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

3. Lệ phí làm CCCD gắn chíp mới nhất năm 2022

Hiện tại, mức thu lệ phí cấp thẻ căn cước công dân gắn chíp vẫn được giảm 50% theo Thông tư 120/2021/TT-BTC do ảnh hưởng của dịch covid-19. Từ ngày 01/7/2022, mức thu lệ phí này sẽ không còn được giảm nữa, bằng với mức thu lệ phí quy định tại Điều 4 Thông tư 59/2019/TT-BTC. Chi tiết xem tại bảng sau đây:

Mức thu lệ phí

Đến 30/6/2022

Từ 01/07/2022

Chuyển từ CMND 9 số, CMND 12 số sang cấp thẻ CCCD

15.000 đồng/thẻ CCCD

30.000 đồng/thẻ CCCD

Đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu

25.000 đồng/thẻ CCCD

50.000 đồng/thẻ CCCD

Cấp lại thẻ CCCD khi bị mất thẻ CCCD, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam

35.000 đồng/thẻ CCCD

70.000 đồng/thẻ CCCD

>>Lệ phí cấp Căn cước công dân gắn chíp năm 2022

Như vậy, người dân vẫn có thể tiếp tục tiến hành thủ tục làm thẻ căn cước công dân gắn chíp nếu đã đợi thời gian quá lâu mà vẫn chưa nhận được thẻ.

>>> Xem thêm: Được dùng Căn cước công dân gắn chip thay BHYT và rút tiền mặt tại ATM? Mức lệ phí cấp CCCD sẽ thay đổi như thế nào từ ngày 01/7/2022?

Thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT năm 2022 bắt buộc phải có CMND/CCCD gắn chíp không? Các quy định nào cần biết về việc đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT?

Sai thông tin trên thẻ căn cước công dân gắn chip người dân phải làm gì? Trình tự thủ tục như thế nào?

 

Hạnh Nguyên

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 16,856

Bài viết về

lĩnh vực Hộ tịch – Cư trú – Quyền dân sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn