Trúng số có phải đóng thuế không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
11/04/2022 11:06 AM

Xổ số là một trò chơi quay số có thưởng. Vậy tiền có được do trúng số có được xem là thu nhập chịu thuế và người trúng có phải đóng thuế TNCN hay không?

Trúng số có phải đóng thuế không?

Trúng số có phải đóng thuế không? (Ảnh minh họa)

1. Trúng số có phải đóng thuế không?

Theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập từ trúng xổ số là đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên tại Điều 16 Luật Thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng.

Như vậy, chỉ khi trúng số trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng thì mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

2. Cách tính thuế TNCN từ tiền trúng số

Số tiền thuế TNCN mà người trúng số phải nộp được tính bằng công thức sau:

Số tiền thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế TNCN x 10%

 

Trong đó:

Thu nhập tính thuế TNCN là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Ví dụ: Trúng xổ số kiến thiết giải nhất 30 triệu đồng thì phần thu nhập tính thuế TNCN là 20 triệu đồng. Như vậy, số tiền thuế TNCN phải nộp là 20 triệu đồng x 10% = 2 triệu đồng.

(Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, đã được sửa đổi, bổ sung)

>>> Xem thêm: Khi trúng thưởng tôi có quyền được bảo mật thông tin không? Đại lý xổ số điện toán có quyền trả thưởng cho người trúng thưởng không?

Có được hưởng trọn khoản tiền thưởng từ việc trúng xổ số hay không? Người trúng thưởng xổ số cần phải chi trả những khoản tiền gì?

 

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 14,316

Bài viết về

lĩnh vực Thuế - Phí - Lệ Phí

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn