Thối tiền lẻ bằng kẹo có sai luật không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
10/02/2022 15:01 PM

Một số cơ sở buôn bán, kinh doanh thường thối tiền lẻ bằng kẹo cho khách hàng. Vậy việc thối tiền lẻ bằng kẹo có sai luật không?

Thối tiền lẻ bằng kẹo có sai luật không?

Thối tiền lẻ bằng kẹo có sai luật không? (Ảnh minh họa)

Hiện nay, pháp luật không có quy định nào cấm việc thối tiền lẻ bằng kẹo cho khách hàng.

Đây là một giao dịch dân sự và một trong những điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự là hai bên tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

Vì vậy, nếu bên bán thối tiền bằng kẹo và bên mua đồng ý nhận, đồng thời bên bán không nhằm thu lợi bất chính từ việc thối tiền lẻ bằng kẹo thì giao dịch dân sự đó có hiệu lực (không tính đến các điều kiện khác) và hoàn toàn đúng pháp luật.

Còn trường hợp bên bán lợi dụng việc thối tiền lẻ bằng kẹo để thu lợi bất chính thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 174 Bộ luật Hình sự với khung hình phạt cao nhất là tù chung thân.

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,819

Bài viết về

lĩnh vực Hộ tịch – Cư trú – Quyền dân sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn