Chồng không cho vợ thăm con sau ly hôn: Phạt tới 10 triệu đồng

14/01/2022 16:41 PM

Nhiêu trường hợp sau khi ly hôn, chồng cũ có hành vi cố tình ngăn cản vợ cũ thăm nom, chăm sóc con. Vậy hành vi này bị xử lý thế nào?

Chồng không cho vợ thăm con sau ly hôn: Phạt tới 10 triệu đồng

Chồng không cho vợ thăm con sau ly hôn: Phạt tới 10 triệu đồng (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, theo quy định tại Điều 56 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi:

Ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.

Như vậy, trường hợp vợ/chồng cũ cố tình ngăn cản việc thăm con có thể bị phạt đến 10 triệu đồng.

(Trước đây, tại Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ba, mẹ và con bị phạt từ 100 ngàn đồng đến 300 ngàn đồng).

Ngoài ra, quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn; từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng giữa anh, chị, em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật;

+ Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi dưỡng cha, mẹ; nghĩa vụ cấp dưỡng, chăm sóc con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

Đồng thời, buộc thực hiện nghĩa vụ đóng góp, nuôi dưỡng theo quy định.

Nhật Anh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,718

Bài viết về

lĩnh vực Hôn nhân gia đình – Thừa kế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn