Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp với NLĐ, người sử dụng lao động

08/11/2021 08:25 AM

Người lao động, người sử dụng lao động thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp hàng tháng phải đóng bao nhiêu vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp?

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp với NLĐ, người sử dụng lao động

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp với NLĐ, người sử dụng lao động (Ảnh minh họa)

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Theo Điều 57 Luật Việc làm 2013 thì mức đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

- Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

- Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp;

- Nhà nước hỗ trợ tối đa 1% quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp và do ngân sách trung ương bảo đảm.

Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

*Đối với người lao động theo chế độ lương do Nhà nước quy định:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Theo Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề; bao gồm cả cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền lương.

Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng/tháng (theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP).

*Đối với người lao động theo chế độ lương do người sử dụng lao động quyết định

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Tại khoản 2.6 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường.

Như vậy, mức đóng bảo hiểm thất nghiệp tối thiểu bằng 1% mức lương tối thiểu vùng và tối đa bằng 20 lần mức lương tối thiểu vùng.

Hiện nay, mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP như sau:

Vùng I là 4.420.000 đồng/tháng; Vùng II là 3.920.000 đồng/tháng; Vùng III là 3.430.000 đồng/tháng; Vùng IV là 3.070.000 đồng/tháng.

Giảm mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo Nghị quyết 116/NQ-CP

Theo Nghị quyết 116/NQ-CPQuyết định 28/2021/QĐ-TTg, người sử dụng lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước ngày 01/10/2021, không bao gồm các trường hợp dưới đây, sẽ được hỗ trợ giảm mức đóng bảo hiểm thất nghiệp:

- Cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân.

- Đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định 60/2021/NĐ-CP và pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập;

- Đối tượng tự nguyện không nhận hỗ trợ.

Mức giảm đóng vào Quỹ BHTN như sau:

- Giảm mức đóng từ 1% xuống bằng 0% quỹ tiền lương tháng của NLĐ đang tham gia BHTN.

- Thời gian thực hiện giảm mức đóng: 12 tháng, kể từ ngày 01/10/2021 đến hết ngày 30/9/2022. 

Ngọc Nhi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 32,350

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn