03 trường hợp xe máy được chở thêm tối đa hai người

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
05/12/2020 08:59 AM

Theo quy định, người điều khiển xe máy chỉ được phép chở theo một người. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nhất định, người đi xe máy được phép chở thêm tối đa hai người.

Tống 3

03 trường hợp xe máy được chở thêm tối đa hai người (Ảnh minh hoạ)

Theo đó, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

(1) Chở người bệnh đi cấp cứu;          

(2) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

(3) Trẻ em dưới 14 tuổi.

(Theo Khoản 1 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008).

Mức phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy chở theo từ 02 người trở lên

-  Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng nếu chở theo 02 người trên xe (điểm l Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP);

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng nếu chở theo từ 03 người trở lên trên xe; đồng thời còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng (điểm b Khoản 3; điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Tải ngay iThong để tra cứu xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đọc tin tức giao thông mỗi ngày.

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:
iThong

Thùy Liên

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 31,413

Bài viết về

lĩnh vực Giao thông - Vận tải

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn