Bị kỷ luật khiển trách, kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng

04/12/2015 09:09 AM

Bà Hoàng Thị Lệ Bình (binhubtp79@...) là viên chức đơn vị sự nghiệp của UBND thành phố thuộc tỉnh. Năm 2008, khi giữ chức vụ Phó Giám đốc của đơn vị sự nghiệp này, bà Bình có ký tham mưu sai phạm 1 hồ sơ. Năm 2011, việc sai phạm mới được phát hiện. Đến tháng 8/2011, bà Bình bị kỷ luật khiển trách.

Tại thời điểm khiển trách bà Bình không còn giữ chức vụ Phó Giám đốc mà chỉ là viên chức của đơn vị sự nghiệp trên. Sau khi bị kỷ luật khiển trách, bà bị Phòng Nội vụ ra quyết định kéo dài thời gian nâng lương là 12 tháng. Bà Bình hỏi, việc kéo dài thời gian nâng lương đối với bà có đúng quy định không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Bình như sau:

Trước ngày 25/5/2012, việc xử lý kỷ luật đối với viên chức có hành vi vi phạm kỷ luật được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 35/2005/NĐ-CP ngày 17/3/2005 của Chính phủ về việc xử lý kỷ luật cán bộ, công chức.

Thời hiệu xử lý kỷ luật

Điều 9 Nghị định số 35/2005/NĐ-CP quy định: Thời hiệu xử lý kỷ luật là khoảng thời gian quy định phải tiến hành xem xét xử lý kỷ luật cán bộ, công chức và được tính từ thời điểm cơ quan, tổ chức đơn vị có thẩm quyền xem xét, xử lý kỷ luật xác định cán bộ, công chức có hành vi vi phạm kỷ luật cho đến thời điểm Hội đồng kỷ luật họp.

Thời hiệu xử lý kỷ luật quy định là 3 tháng. Trường hợp vụ việc có những tình tiết phức tạp cần có thời gian thanh tra, kiểm tra để xác minh làm rõ thêm thì thời hiệu xử lý kỷ luật có thể kéo dài nhưng tối đa không quá 6 tháng. Quá thời hiệu xử lý kỷ luật thì chấm dứt việc xem xét kỷ luật cán bộ, công chức.

Kéo dài thời gian nâng bậc lương 6 tháng nếu bị kỷ luật khiển trách

Khoản 1 Điều 27 Nghị định 35/2005/NĐ-CP quy định, cán bộ, công chức bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức thì bị kéo dài thời gian nâng bậc lương thêm một năm.

Tuy nhiên vào thời điểm tháng 8/2011, thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 1 Nghị định số 76/2009/NĐ-CP ngày 15/9/2009 sửa đổi, bổ sung Điểm c Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì, các đối tượng quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều này (bao gồm viên chức), nếu không hoàn thành nhiệm vụ hoặc bị kỷ luật hình thức khiển trách hoặc cảnh cáo thì thời gian nâng bậc lương bị kéo dài thêm 6 tháng so với thời gian quy định.

Trường hợp bà Bình, việc cơ quan có thẩm quyền xem xét, xử lý kỷ luật đối với bà Bình sau khi phát hiện ra hành vi vi phạm phù hợp với quy định về thời hiệu xử lý kỷ luật nêu Điều 9 Nghị định số 35/2005/NĐ-CP.

Về việc kéo dài thời gian nâng bậc lương, căn cứ Điều 83 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật, văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau.

Vào thời điểm tháng 8/2011, áp dụng quy định tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 76/2009/NĐ-CP ngày 15/9/2009 của Chính phủ, sửa đổi, bổ sung Điểm c Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004, trường hợp bà Bình bị xử lý kỷ luật hình thức khiển trách thì chỉ bị kéo dài thêm thời gian tính nâng bậc lương thường xuyên thêm 6 tháng mới đúng quy định.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,434

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn