Trợ cấp mai táng phí bằng 10 tháng lương cơ sở

05/11/2015 10:58 AM

Ông Lý Đình Dũng (tỉnh Tuyên Quang) hỏi: Bố tôi là người có công với cách mạng, được hưởng chế độ hưu trí từ năm 1986, chết tháng 8/2015, vậy chế độ mai táng phí đối với bố tôi được quy định như thế nào?

BHXH Việt Nam trả lời ông Dũng như sau:

Tại Điểm c, Khoản 1, Điều 63 Luật BHXH về trợ cấp mai táng quy định các đối tượng sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng: “Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc”; tại Khoản 2, Điều 63 Luật BHXH quy định mức trợ cấp mai táng: “Trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung”.

Đối chiếu quy định nêu trên trường hợp bố ông Dũng hưởng lương hưu từ năm 1986 đến tháng 8/2015 chết thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp mai táng; mức trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung (nay là lương cơ sở), mức lương cơ sở thời điểm tháng 8/2015 là 1.150.000 đồng/tháng./.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,889

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn