App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Các trường hợp nộp bản photo là được, không cần phải chứng thực

25/02/2020 09:30 AM

“Khi tôi làm thủ tục hành chính, có lúc người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu phải nộp bản sao có chứng thực chứng minh nhân dân, khi thì chỉ cần bản photo và đưa bản chính để đối chiếu. Vậy khi nào bắt buộc phải nộp bản sao có chứng thực và khi nào thì không?” – Đây là thắc mắc của anh Xuân Toàn (Email: Xuantoan***@gmail.com).

Các loại bản sao công chứng, chứng thực có giá trị không thời hạn

bản photo

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch; đối với trường hợp pháp luật quy định nộp bản sao thì cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận bản sao không được yêu cầu bản sao có chứng thực nhưng có quyền yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu.

Trong trường hợp này, người đối chiếu có trách nhiệm xác nhận tính chính xác của bản sao so với bản chính.

Đồng thời, cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao có chứng thực thì không được yêu cầu xuất trình bản chính, trừ trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, bất hợp pháp thì yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh, nếu thấy cần thiết.

Chia sẻ bài viết lên facebook 41,604

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn