Nâng lương trước hạn với công chức có thông báo nghỉ hưu

13/08/2019 07:50 AM

Ông Vũ Đức Tuân (Hà Nội) sinh ngày 2/1/1960, là công chức, hưởng lương ngạch chuyên viên chính (mã số 01.002), bậc 6/8; hệ số 6,10 từ ngày 1/10/2016. Ngày 29/7/2019, ông nhận được thông báo nghỉ hưu từ ngày 1/2/2020 để hưởng chế độ BHXH.

Trong thời gian từ ngày 1/10/2016 đến nay ông Tuân đều hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, không bị kỷ luật từ mức phê bình, khiển trách. Ông Tuân hỏi, ông có được hưởng chế độ nâng lương trước hạn đối với công chức có thông báo nghỉ hưu không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Tại Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ (tình trạng còn hiệu lực) quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư này.

Trường hợp ông Vũ Đức Tuân là công chức, sinh ngày 2/1/1960. Ông Tuân hưởng lương bậc 6/8, hệ số 6,1, ngạch chuyên viên chính (mã số 01.002) thang lương công chức loại A2 nhóm 1 (A2.1), Bảng lương số 2 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP từ ngày 1/10/2016. Trong thời gian giữ bậc 6/8  từ ngày 1/10/2016 đến nay, ông Tuân đều hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) ông Tuân sẽ được nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/10/2019. Tuy nhiên, đến ngày 29/7/2019 ông Tuân nhận được Thông báo nghỉ hưu, thời điểm nghỉ hưu là ngày 1/2/2020.

Tại đoạn cuối Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV nêu rõ, “kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng...".

Theo đó, ở bất kỳ một thời điểm nào trong khoảng thời gian từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu, mà cán bộ, công chức, viên chức, người lao động còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để đến hạn nâng bậc lương thường xuyên thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng.

Trường hợp ông Tuân, tại thời điểm có thông báo nghỉ hưu (29/7/2019) chỉ còn thiếu 2 tháng 2 ngày (thiếu 12 tháng trở xuống) là đủ thời gian để được nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/10/2019, vì vậy ông Tuân đủ điều kiện được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng, hưởng lương bậc 7/8, hệ số 6,44, ngạch chuyên viên chính (mã số 01.002) thang lương công chức loại A2 - nhóm 1 (A2.1), Bảng lương số 2 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP kể từ ngày 1/10/2018, mà không cần phải chờ để nâng bậc lương thường xuyên đúng thời hạn vào ngày 1/10/2019.

Ông Tuân sẽ được trả tiền lương bậc 7/8, hệ số 6,44, ngạch chuyên viên chính kể từ ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn và được truy lĩnh chênh lệch tiền lương giữa bậc mới (bậc 7/8) và bậc cũ (bậc 6/8) kể từ ngày 1/10/2018 đến ngày ký quyết định nâng lương trước thời hạn. Đồng thời ông Tuân sẽ được cơ quan truy nộp BHXH theo mức tiền lương bậc 7/8, làm căn cứ tính hưởng lương hưu theo quy định của Luật BHXH.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,584

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn