Căn cứ trả phụ cấp độc hại với nhân viên thư viện trường học

03/11/2018 08:12 AM

Bà Hoàng Thị Thơm (Hà Nội) là nhân viên thư viện tại trường Tiểu học đến nay đã 10 năm nhưng không được hưởng phụ cấp độc hại với lý do mã ngạch lương của bà không phải là mã ngạch lương thư viện mà là văn phòng.

Tuy nhiên, bà Thơm cũng không được hưởng chế độ phụ cấp văn phòng. Bà Thơm hỏi, trường hợp bà được hưởng phụ cấp theo công việc thực tế đang làm hay theo mã ngạch lương?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Hoàng Thị Thơm như sau:

Khoản 1, Điều 9 của Quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông ban hành kèm theo Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, nhân viên làm việc trong thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện, đã được cấp có thẩm quyền công nhận đạt quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông (ban hành kèm theo Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT) thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành văn hoá - thông tin quy định.

Hiện nay quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương theo chức danh nghề nghiệp đối với viên chức chuyên ngành thư viện làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập được quy định tại Thông tư liên tịch số 02/2015/TTLT-BVHTTDL-BNV ngày 19/5/2015 của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch và Bộ Nội vụ.

Các chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm và bồi dưỡng bằng hiện vật đối với cán bộ, công chức, viên chức ngành văn hoá - thông tin được quy định tại Thông tư số 26/2006/TT-BVHTT ngày 21/2/2006 của Bộ Văn hoá - Thông tin (nay là Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch).

Theo Mục II Thông tư này, phụ cấp độc hại mức 2 (hệ số 0,2) được áp dụng đối với những người trực tiếp làm các công việc sau: Kiểm kê, bảo quản, xử lý kỹ thuật các hiện vật, tài liệu, sách báo, phim ảnh trong kho lưu trữ của bảo tàng, thư viện và viện lưu trữ; tu sửa, phục chế tài liệu, hiện vật của thư viện, viện lưu trữ và bảo tàng.

Theo bà Hoàng Thị Thơm phản ánh, bà hưởng lương theo chức danh nghề nghiệp văn phòng, được bố trí làm nhân viên thư viện trường tiểu học từ năm 2008, đến nay đã 10 năm nhưng chưa được xếp lương theo chức danh nghề nghiệp thư viện và không được hưởng chế độ phụ cấp độc hại đối với công việc thư viện.

Căn cứ Khoản 1, Điều 9 của Quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông ban hành kèm theo Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, nếu bà Thơm đã được đào tạo nghiệp vụ thư viện, đã được cấp có thẩm quyền công nhận đạt quy định về tiêu chuẩn thư viện trường phổ thông thì được xếp lương và các chế độ phụ cấp như ngành văn hoá - thông tin quy định. Việc chuyển xếp lương theo chức danh thư viện viên là căn cứ để chi trả phụ cấp độc hại đối với người làm công việc thư viện.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 598

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn