Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Mức phạt vi phạm hợp đồng thương mại trong năm 2016?

15/03/2016 09:04 AM

Bạn Nguyễn Hải Tiến (Quảng Ninh) có thắc mắc như sau:

"Chào quý Luật sư!

Quý Luật sư cho em hỏi: Mức phạt vi phạm hợp đồng thương mại năm 2016 là bao nhiêu, được quy định tại văn bản nào?

Trân trọng cảm ơn!”

Trả lời:

Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, Luật sư Dương Văn Mai  – Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội  tư vấn cho bạn  như sau:

Luật sư Dương Văn Mai

Ls. Dương Văn Mai

Hiện tại mức phạt vi phạm trong hợp đồng thương mại vẫn là 8% giá trị phần vi phạm và được quy định tại Luật thương mại năm 2005 bạn nhé.

Điều 301. Mức phạt vi phạm

Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 10,051

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn