Tiền lương dịp Giỗ Tổ, 30/4, 01/5 năm nay cao hơn năm trước

02/03/2016 15:19 PM

Anh Từ Anh Tuấn (tỉnh Đắk Lắk) có thắc mắc: “Lương tối thiểu vùng năm nay đã tăng từ ngày 01/01/2016, vậy cho tôi hỏi tiền lương vào dịp Giỗ tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay có cao hơn năm trước hay không?”

>> File Excel tính tiền lương làm thêm giờ, làm vào ban đêm 2016

Trả lời:

Chào anh! Với câu hỏi của anh, Luật gia Vũ Trọng Hiền –  THƯ VIỆN PHÁP LUẬT  tư vấn cho anh như sau:

Vũ Trọng Hiền

Luật gia Trọng Hiền

Căn cứ vào Điều 97 Bộ luật Lao động 2012, Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH thì tiền lương ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 được thực hiện như sau:

- Nếu không đi làm vào ngày này thì sẽ được hưởng 100% tiền lương của ngày đó.

- Nếu đi làm thì sẽ được cộng thêm 300% tiền lương (tổng cộng được nhận 400% tiền lương).

- Nếu làm thêm vào ban đêm còn được cộng thêm 90% tiền lương (tổng cộng được nhận 490% tiền lương).

Như vậy, nếu tiền lương hiện tại năm nay của anh cao hơn năm trước thì tiền lương, tiền làm thêm ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay cao hơn năm trước. Còn trường hợp tiền lương hiện tại năm nay của anh không cao hơn năm trước thì tiền lương, tiền làm thêm ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay sẽ không cao hơn năm 2015.

Lưu ý: Mức tiền lương nêu trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động; như vậy, người sử dụng lao động có thể trả ở mức cao hơn.

Theo Nghị định 122/2015/NĐ-CP, mức lương tối thiểu vùng tăng từ ngày 01/01/2016 lên 3.500.000 đồng/tháng đối với vùng I, 3.100.000 đồng/tháng đối với vùng II, 2.700.000 đồng/tháng đối với vùng III, 2.400.000 đồng/tháng đối với vùng IV.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 35,181

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn