Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Tư vấn về trường hợp xin nghỉ trong thời gian thử việc

18/02/2016 15:00 PM

Bạn Hoàng Đức Thịnh (Email: hdthinh2410@gmail.com) có thắc mắc:

Thưa luật sư, em đăng ký vào làm cho công ty A, khi vào công ty họ bắt em phải nộp lại văn bằng gốc, cho đọc quyển sổ tay nhân viên trong đó có quy định phải đóng tiền đồng phục ngay hoặc trừ vào tiền lương hết  tháng, và quy định xin nghỉ phải báo trước 03 ngày. Nhưng không có văn bản gì về hợp đồng thử việc có chữ ký giữa em và công ty, em có hỏi thì họ bảo gửi bản mềm quyết định thử việc vào Email của công ty tạo cho nhân viên, trong khi đó ngày 01/02/2016 em bắt đầu đi làm thì ngày 02/02/2016 công ty mới tạo Email cho em, nên em không nhận được.

Thử việc từ 01/02/2016 đến ngày 03/02/2016 do cảm thấy công việc không phù hợp nên em xin thôi việc vào sáng ngày 03/02/2016 thì công ty nói em phải làm thêm 03 ngày nữa vì phải báo trước 03 ngày thì công ty mới làm thủ tục chấm dứt cho em. Nhưng đến chiều em tự ý về và nghỉ luôn.

Vì là qua tết nên đến 16/02/2016 công ty gọi em đến làm thủ tục và nói em trả lại đồng phục. Em trao trả đầy đủ đồng phục nhưng trên giấy tờ chấm dứt của họ có ghi mức tiền đồng phục và mức tiền phạt do em nghỉ sớm trước 3 ngày theo yêu cầu của họ.

Em xin hỏi luật sư, em nghỉ ngang trong thời gian thử việc có phải chịu quy định phạt và có lấy lại được bằng nếu em ko đóng tiền phạt không?

Trả lời:

Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn –  Trưởng Văn phòng Luật sư Phú Vinh, Đoàn luật sư TP.HCM tư vấn cho chị như sau:

Nguyễn nhật tuấn

Ls. Nguyễn Nhật Tuấn

Công ty làm như vậy là không đúng quy định của pháp luật lao động, cụ thể là:

- Tại Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2012 cấm người sử dụng lao động không được thu giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

- Tại Khoản 2 điều 29 Bộ luật lao động có quy định: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Như vậy, việc công ty thu giữ bằng cấp bản chính của em là sai luật. Việc công ty yêu cầu bạn trong thời gian thử việc nếu thấy không phù hợp muốn nghỉ thì phải báo trước 3 ngày cũng là sai luật. Do đó, em có quyền yêu cầu công ty trả lại bản chính bằng cấp, em trả lại đồng phục cho công ty và nhận lương thử việc của những ngày đã làm việc thực tế.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,984

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn