Thủ tục để hưởng chế độ thai sản

11/11/2015 09:03 AM

Chị Phạm Thanh Hương (ở Bình Dương) thắc mắc về chế độ thai sản như sau:

Tôi tham gia BHXH từ ngày 01/10/2013 đến nay là 30/06/2015. Tôi đang có thai và dự sinh ngày 27/11/2015, hiện tôi vẫn đang làm việc tại công ty thuộc tỉnh Bình Dương nhưng muốn xin nghỉ việc vào đầu tháng 7 để sau này sinh con ở Cà Mau theo dự định. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không và sau khi nghỉ việc tôi có cấn phải đóng tiếp BHXH để được hưởng chế độ không? Nếu tôi tự làm thủ tục thì cần những giấy tờ gì?

Trả lời:

Chào chị Thanh Hương! Với câu hỏi của chị, Luật sư Nguyễn Đức Chánh – Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh tư vấn như sau:

luật sư nguyễn đức chánh thư viện pháp luật

Luật sư Nguyễn Đức Chánh

Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản Lao động nữ mang thai phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Ngày bạn dự sinh là ngày 27/11/2015. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 12/2014 đến tháng 11/2015. Tính đến ngày dự sinh bạn đã tham gia BHXH được 07 tháng hoàn toàn đáp ứng điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Thời gian được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 157 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Nghỉ thai sản như sau:

“Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng”

Khoản 2 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006  quy định “Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội”.

Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội sinh con, gồm: Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con.

Chia sẻ bài viết lên facebook 6,183

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn