Mã định danh học sinh, sinh viên sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học

20/01/2022 16:33 PM

Bộ GD&ĐT ban hành Thông tư 42/2021/TT-BGDĐT ngày 30/12/2021 về cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo. Trong đó, quy định mã định danh giáo viên, học sinh, sinh viên sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học.

Mã định danh học sinh, sinh viên sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học

Mã định danh học sinh, sinh viên sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học (ảnh minh họa)

Mã định danh trên cơ sở dữ liệu GD&ĐT là gì?

Theo khoản 2 Điều 2 Thông tư 42/2021/TT-BGDĐT, mã định danh cho một đối tượng được quản lý trên cơ sở dữ liệu GD&ĐT là một chuỗi ký tự dùng để định danh duy nhất cho đối tượng đó trên cơ sở dữ liệu GD&ĐT.

Mã định danh học sinh, sinh viên sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học

Cụ thể, theo Điều 10 Thông tư 42/2021/TT-BGDĐT, mã định danh trên cơ sở dữ liệu GD&ĐT được quy định như sau:

- Bộ GD&ĐT quy định mã định danh các đối tượng quản lý trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo sử dụng thống nhất trong ngành giáo dục bao gồm: Sở GD&ĐT, phòng GD&ĐT, cơ sở giáo dục đại học, trường cao đẳng sư phạm, giáo viên, giảng viên, cán bộ quản lý giáo dục, nhân viên và người học. 

Mã định danh của cơ sở giáo dục do sở GD&ĐT hoặc phòng GD&ĐT trực tiếp quản lý cấp từ lần tạo lập thông tin đầu tiên về cơ sở giáo dục đó trên cơ sở dữ liệu GD&ĐT.

- Mã định danh của mỗi đối tượng được quản lý trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo là duy nhất, được hình thành từ lần nhập dữ liệu đầu tiên và bất biến (không bị thay đổi hoặc xóa bỏ từ khi mã được sinh ra), được dùng thống nhất, xuyên suốt ở tất cả các cấp học. 

Như vậy, mỗi học sinh, sinh viên sẽ có 01 mã định danh sử dụng thống nhất ở tất cả cấp học.

Mã định danh phục vụ công tác quản lý, báo cáo, kết nối dữ liệu trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo và các mục đích khác do Bộ GD&ĐT quy định.

- Trường hợp cơ sở giáo dục không còn hoạt động, sở giáo dục và đào tạo hoặc phòng giáo dục và đào tạo trực tiếp quản lý chỉ thay đổi thông tin trạng thái của cơ sở giáo dục, không xóa mã định danh và hồ sơ trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo.

- Trường hợp giáo viên, giảng viên, cán bộ quản lý và nhân viên chuyển công tác, ngưng làm việc hoặc thôi việc, cơ sở giáo dục cập nhật trạng thái và thông tin hồ sơ điện tử, không xóa hồ sơ và mã định danh trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo.

- Trường hợp người học tạm dừng học, thôi học, chuyển đi, cơ sở giáo dục và các cơ quan liên quan chỉ cập nhật trạng thái hồ sơ điện tử của người học, không xóa hồ sơ trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo.

(Theo quy định trước đây tại Thông tư 26/2019/TT-BGDĐT, mã định danh của sở GD&ĐT, phòng GD&ĐT trên Cơ sở dữ liệu ngành do Bộ GD&ĐT tạo lập. Thông tin mã định danh của sở GD&ĐT được xác định tại trường dữ liệu “Mã sở”; thông tin mã định danh của phòng giáo dục được xác định tại trường dữ liệu “Mã phòng”.

Ngoài ra, không quy định mã định danh các đối tượng quản lý trên cơ sở dữ liệu giáo dục và đào tạo sử dụng thống nhất trong ngành giáo dục, đồng thời dùng thống nhất, xuyên suốt ở tất cả các cấp học.)

Thông tư 42/2021/TT-BGDĐT có hiệu lực từ ngày 14/02/2022 và thay thế Thông tư 26/2019/TT-BGDĐT.

Như Mai

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,631

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn