Sẽ có Nghị định quản lý vận tải nội bộ bằng xe ô tô

21/06/2021 11:30 AM

Bộ GTVT đang dự thảo Hồ sơ đề nghị xây dựng Nghị định quy định về hoạt động vận tải nội bộ bằng xe ô tô.

Sẽ có Nghị định quản lý hoạt động vận tải nội bộ bằng xe ô tô

Sẽ có Nghị định quản lý hoạt động vận tải nội bộ bằng xe ô tô (Ảnh minh họa)

Cụ thể, tại Dự thảo đề cương Nghị định, Bộ GTVT đề xuất quy định đối với xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

- Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE NỘI BỘ” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe, kích thước tối thiểu của cụm từ “XE NỘI BỘ” là 10 x 35 cm.

- Phải thuộc quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng thuê phương tiện bằng văn bản của đơn vị vận tải nội bộ với tổ chức, cá nhântheo quy định của pháp luật.

Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã, trong đó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã.

- Phải đủ điều kiện tham gia giao thông theo quy định của pháp luật; phải đảm bảo chất lượng và cách bố trí ghế ngồi trong xe đúng theo thiết kế của xe.

- Trước ngày 01/7/2022, phải lắp đặt thiết bị giám sát hành trình và gắn phù hiệu “XE NỘI BỘ”.

Thời gian dự kiến trình Chính phủ thông qua Nghị định: Tháng 12/2021.

Tại khoản 10 Điều 23 Nghị định 10/2020/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đã giao Bộ GTVT: “Lập hồ sơ trình Chính phủ để báo cáo Ủy ban Thường vụ Quốc hội giao Chính phủ quy định về quản lý hoạt động vận tải nội bộ bằng xe ô tô (không kinh doanh vận tải)”.

Xem chi tiết nội dung tại dự thảo Hồ sơ đề nghị xây dựng Nghị định.

Dự thảo hồ sơ đề nghị xây dựng Nghị định

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 758

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn