Hướng dẫn quản lý tờ khai tạm nhập chuyển tiêu thụ nội địa

05/09/2019 09:22 AM

Tổng cục Hải quan vừa có văn bản hướng dẫn cục hải quan các tỉnh, thành phố quản lý tờ khai tạm nhập chuyển tiêu thụ nội địa.

Hàng hóa XNK tại cảng Hải Phòng. Ảnh: N.Linh

Tổng cục Hải quan nhận được vướng mắc liên quan đến việc sử dụng mã loại hình và việc quản lý, theo dõi tờ khai tạm nhập- tái xuất trên hệ thống VNACCS/VCIS đối với trường hợp sản phẩm gia công, sản xuất xuất khẩu đã xuất khẩu nhưng sau đó tái nhập trở lại Việt Nam (theo loại hình tạm nhập) để sửa chữa, tái chế và xuất khẩu đi. Tuy nhiên, sau đó các sản phẩm này không thể tái xuất mà phải chuyển tiêu thụ nội địa và kê khai tính thuế theo quy định.

Để tháo gỡ vướng mắc cho DN và hải quan địa phương, Tổng cục Hải quan đã hướng dẫn cụ thể. Về việc sử dụng mã loại hình, căn cứ quy định tại điểm a1 Khoản 2 Điều 21 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 10 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC của Bộ Tài chính và hướng dẫn tại công văn 2765/TCHQ-GSQL về mã loại hình thì trường hợp chuyển tiêu thụ nội địa sản phẩm gia công, sản xuất xuất khẩu đã tái nhập trở lại Việt Nam (theo loại hình tạm nhập) để sửa chữa, tái chế thì sử dụng mã loại hình là A42-chuyển tiêu thụ nội địa khác.

Về việc sửa đổi thông tin quản lý tại tờ khai tạm nhập- tái xuất, tạm xuất- tái nhập, theo hướng dẫn của Tổng cục Hải quan, sau khi hoàn thành thủ tục hải quan đối với tờ khai thay đổi mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa theo quy định tại Điều 21 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 10 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC của Bộ Tài chính, công chức hải quan thực hiện điều chỉnh lượng hàng hóa theo dõi trên tờ khai tạm nhập- tái xuất trên hệ thống.

N.Linh

Theo Báo Hải quan

Chia sẻ bài viết lên facebook 644

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn