Hạn mức quà tặng 20/10 để được trừ trước khi tính thuế TNDN

15/10/2019 09:20 AM

“Chỉ còn vài ngày nữa là tới Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10/2019, Công ty tôi dự định sẽ có quà tặng cho lao động nữ; vậy khoản quà tặng này có được trừ trước khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không? Trân trọng cảm ơn!” – Đây là thắc mắc của chị Lê Thu Hương (Phường 24, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh).

Phụ nữ Việt Nam

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo Khoản 4 Điều 1 Nghị định 91/2014/NĐ-CP sửa đổi các Nghị định quy định về thuế thì khoản chi sau đây sẽ được trừ trước khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp: Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động mà doanh nghiệp có hóa đơn, chứng từ theo quy định như: Chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con cái của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính; tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế.

Như vậy, khoản chi quà tặng cho lao động nữ nhân Ngày 20/10 thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi khác nên được trừ trước khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp; và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,206

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn