Gỡ vướng cho DN về thủ tục XNK liên quan đến hải quan

29/03/2018 11:53 AM

Tổng cục Hải quan giải đáp một số thắc mắc được cộng đồng người khai hải quan, người nộp thuế gửi đến cơ quan Hải quan.

Hoạt động sản xuất của doanh nghiệp.  Ảnh: H.Nụ.

Công ty TNHH TM-DV Giao Vận đề nghị Bộ Tài chính và Tổng cục Hải quan xem lại quy định hàng tạm nhập tái xuất (TN-TX), tạm xuất tái nhập (TX-TN) không được làm thủ tục hải quan tại chi cục hải quan chuyển phát nhanh, DN đã và đang chịu quá nhiều chi phí do quy định này, một lô hàng 100 gram cũng phải gửi bằng airfreight, không gửi FEDEX hay DHL… được? Đồng thời, đề nghị xem lại quy định hàng gửi đi bảo hành, sửa chữa (hàng TX-TN) và hàng dự hội nghị (hàng TN-TX), có nhất thiết phải xin giấy phép Bộ Công Thương hay không? Đây là quy định gây quá nhiều cản trở các DN FDI mở trung tâm bảo hành sản phẩm của họ tại khu vực Đông Nam Á và châu Á (mặc dù các hãng nước ngoài đánh giá trình độ kỹ sư Việt Nam rất cao). DN cũng mong muốn cơ quan Hải quan xem lại quy định không công nhận Chi cục Hải quan chuyển phát nhanh TP. Hồ Chí Minh là chi cục hải quan cửa khẩu.

Trả lời các thắc mắc của DN, Tổng cục Hải quan cho biết, về quy định hàng TN-TX, TX-TN không được làm thủ tục hải quan tại chi cục hải quan chuyển phát nhanh theo Khoản 2 Điều 1 dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định 08/2015/NĐ-CP đã bổ sung theo hướng: Thư, gói, kiện hàng hóa xuất khẩu, NK gửi qua dịch vụ bưu chính; hàng hóa xuất khẩu, NK gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh bao gồm  hàng hóa thuộc danh mục hàng hóa NK phải làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập do Thủ tướng Chính phủ ban hành quy định tại Khoản 2 Điều này được làm thủ tục hải quan tại Chi cục quản lý địa điểm tập kết, kiểm tra, giám sát tập trung đối với hàng bưu chính, địa điểm tập kết, kiểm tra, giám sát tập trung đối với hàng chuyển phát nhanh.

Đối với hàng hóa quá cảnh gửi qua dịch vụ bưu chính, dịch vụ chuyển phát nhanh, địa điểm làm thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Điều 43 Nghị định này.

Đối với hàng hóa kinh doanh tạm nhập, tái xuất gửi qua dịch vụ bưu chính, dịch vụ chuyển phát nhanh, địa điểm làm thủ tục hải quan thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

Cũng tại các Khoản 22, 23, 25, 26 Điều 1 dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung Nghị định số 08/2015/NĐ-CP đã bổ sung quy định hàng hóa TN- TX, TX-TN (không phải hàng kinh doanh TN-TX) được làm thủ tục hải quan tại chi cục hải quan chuyển phát nhanh.

Việc quy định chính sách quản lý hàng TX-TN và hàng TN-TX thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Công Thương, đề nghị DN kiến nghị nội dung trên với Bộ Công Thương để được hướng dẫn.

Tại Nghị định 12/2018/NĐ-CP đã đưa khu vực chuyển phát nhanh hàng hóa ra khỏi phạm vi địa bàn hoạt động hải quan tại các khu vực ngoài cửa khẩu tương tự như đối với hàng hóa gửi qua dịch vụ bưu chính.

Công ty ROSNEFT Việt Nam là nhà thầu/nhà thầu điều hành lô dầu khí 06.1 thuộc Hợp đồng chia sản phẩm dầu khí (PSC) lô 06.1 ký ngày 09/5/1998. Trong năm 2018, ngoài hoạt động khai thác thông thường từ các mỏ hiện tại, lô 06.1 sẽ đầu tư khoan thêm hai giếng khai thác và đang tiến hành mua sắm và NK trang thiết bị, máy móc phục vụ cho công tác lắp đặt và đưa vào khai thác mỏ mới với mục tiêu cho dòng khí đầu tiên trong quý IV/2018.  Trên tinh thần hỗ trợ DN và cải cách hành chính thủ tục hải quan, DN mong muốn Bộ Tài chính, Bộ Công Thương, Tổng cục Hải quan, Tổng cục Thuế tạo điều kiện để DN hoàn thành mục tiêu đề ra.

Ngày 6/11/2017, Tổng cục Hải quan đã có công văn số 7231/TCHQ-TXNK xin ý kiến Bộ Kế hoạch và Đầu tư về vướng mắc của DN. Tổng cục Hải quan sẽ có ý kiến trả lời DN và Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh sau khi nhận được ý kiến tham gia của Bộ Kế hoạch và Đầu tư. Tuy nhiên, liên quan vấn đề này, ngày 29/5/2017, Tổng cục Hải quan có Công văn số 3545/TCHQ-TXNK hướng dẫn Cục Hải quan TP. HCM theo hướng: Trường hợp hàng hóa NK của Công ty ROSNEFT Việt Nam để thực hiện dự án khí Nam Côn Sơn được xác định là hàng hóa NK phục vụ hoạt động dầu khí thì được miễn thuế NK theo quy định tại Khoản 10 Điều 12 Nghị định số 87/2010/NĐ-CP ngày 13/8/2010 của Chính phủ; Khoản 11 Điều 100 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính.

Đảo Lê

Theo Báo Hải quan

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,957

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn