Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Có được xây nhà ở trên đất nông nghiệp?

10/12/2020 08:52 AM

"Người dân có được xây nhà trên đất nông nghiệp không?" - Đây là câu hỏi của bạn Ngọc Luân đến từ Lâm Đồng.

Có được xây nhà trên đất nông nghiệp?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khoản 1 Điều 6 và Khoản 1 Điều 170 Luật Đất đai 2013 quy định:

Điều 6. Nguyên tắc sử dụng đất

1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

...

Điều 170. Nghĩa vụ chung của người sử dụng đất

1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy: Người sử dụng đất phải sử dụng đất đúng mục đích đã được nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất.

Mà theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai 2013 thì đất nông nghiệp không có mục đích để ở, chỉ được sử dụng vào các mục đích:

- Trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;

- Trồng cây lâu năm;

- Rừng sản xuất;

- Rừng phòng hộ;

- Rừng đặc dụng;

- Nuôi trồng thủy sản;

- Làm muối;

- Xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh;

Do đó, người sử dụng đất không được xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp.

"Đất nông nghiệp không được sử dụng vào mục đích để ở, nếu người dân cố tình xây dựng nhà ở kiên cố trên đó khi chưa chuyển mục đích sử dụng sang đất hổ cư là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt nặng theo quy định tại Điều 9, 10 và 11 Nghị định 91/2019/NĐ-CP ngày 19/11/2019." - Đây là chia sẻ của Luật gia Bùi Tường Vũ, Giám đốc THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 14,920

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn