Thay đổi thông tin nhân thân có phải điều chỉnh sổ đỏ?

29/12/2018 10:13 AM

Ông Phạm Đức Khương (Hải Dương) phản ánh một số bất cập của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT về việc đăng ký biến động đất đai khi người sử dụng đất thay đổi thông tin nhân thân và đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, có phương án giải quyết.

Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đổi tên, thay đổi thông tin về giấy tờ pháp nhân, nhân thân, địa chỉ thì ghi “Người sử dụng đất (hoặc chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất)... (ghi cụ thể nội dung thay đổi: Đổi tên, thay đổi chứng minh nhân dân, giấy chứng nhận đầu tư) từ ... thành ... (ghi thông tin trước và sau khi thay đổi) theo hồ sơ số ... (ghi mã hồ sơ thủ tục đăng ký)”.

Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật đã cho rằng Luật Đất đai năm 2013 không quy định trường hợp thay đổi thông tin về giấy tờ pháp nhân, nhân thân cũng như thay đổi Chứng minh nhân dân phải đăng ký biến động.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Khương đề nghị cơ quan có thẩm quyền thống nhất vấn đề trên tránh gây khó khăn, phiền hà cho người dân.

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 14, Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai đã sửa đổi, bổ sung Điểm g, Khoản 1, Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, thực hiện xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Nội dung thực hiện ghi xác nhận đối với trường hợp biến động nêu trên được quy định tại Khoản 7, Điều 18 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT và đã được thay thế tại Khoản 18, Điều 6 của Thông tư 33/2017/TT-BTNMT.

Theo quy định tại Điều 5 của Luật Đất đai thì người sử dụng đất gồm có tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư.

Trong thực tế các giấy tờ về pháp nhân, nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất nhiều trường hợp có sự thay đổi về quyết định thành lập, số của giấy tờ thành lập, thay đổi từ Chứng minh thư nhân dân sang thẻ Căn cước công dân, thay đổi địa chỉ,… Vì vậy, đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên, thay đổi thông tin về pháp nhân, nhân thân, địa chỉ thì pháp luật về đất đai cần thiết phải điều chỉnh đăng ký biến động.

Do vậy, việc xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Quy định trên đã giải quyết được vướng mắc trong thực tế cuộc sống mà không gây phiền hà cho người dân.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 6,948

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn