Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Từ 01/11: Xử phạt xe máy không nộp phí bảo trì đường bộ

28/10/2014 10:16 AM

Điểm mới Thông tư 133/2014/TT-BTC về phí sử dụng đường bộ

(TVPL) - Từ 01/11/2014, chủ phương tiện không nộp phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư 186/2013/TT-BTC và các văn bản pháp luật liên quan.

Theo đó, mức phạt sẽ từ 01 – 03 lần số tiền không nộp phí bảo trì đường bộ theo đầu phương tiện.

Nội dung trên được đề cập tại Thông tư 133/2014/TT-BTC.

Điều 11. Xử lý vi phạm

Trường hợp chủ phương tiện, cơ quan thu phí có hành vi vi phạm các quy định về khai, thu, nộp phí sử dụng đường bộ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư số 186/2013/TT-BTC ngày 05/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí và các văn bản pháp luật liên quan.

(Thông tư 133/2014/TT-BTC)

Điều 6. Hành vi vi phạm quy định về nộp phí, lệ phí

...

2. Phạt tiền từ 01 đến 03 lần số tiền phí, lệ phí gian lận, trốn nộp đối với hành vi gian lận, trốn nộp phí, lệ phí theo quy định. Mức phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng.

(Thông tư 186/2013/TT-BTC)

Thanh Hữu


Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 42,994

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn