NLĐ làm việc ngày Giỗ Tổ, Lễ 30/4, 01/5 năm 2022 được trả lương thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
01/04/2022 14:48 PM

Trong tháng 4, 5/2022, NLĐ được nghỉ tới 7 ngày dịp lễ Giỗ Tổ, 30/4 và 01/5. Trong trường hợp NLĐ vẫn làm việc vào các ngày này sẽ được hưởng lương bao nhiêu?

NLĐ làm việc ngày Giỗ Tổ, Lễ 30/4, 01/5 năm 2022 được trả lương thế nào?

NLĐ làm việc ngày Giỗ Tổ, Lễ 30/4, 01/5 năm 2022 được trả lương thế nào? (Ảnh minh họa)

Theo khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, các ngày lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, Lễ 30/4 và 01/5 năm 2022 là những dịp lễ mà NLĐ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương.

Do các dịp lễ trên trong năm nay đều rơi và các ngày cuối tuần, nên NLĐ sẽ được nghỉ bù vào các ngày đầu của tuần tiếp theo. Theo đó, NLĐ có thể được nghỉ lên đến 7 ngày trong tháng 4, 5/2022.

Tuy nhiên, trong trường hợp NLĐ có nhu cầu làm việc vào các ngày được phép nghỉ lễ thì sẽ được tính lương như thế nào?

Căn cứ điểm c khoản 1, Điều 98 Bộ luật Lao động 2019, NLĐ làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, sẽ được trả lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Công thức tính tiền lương đối với NLĐ làm việc vào các ngày nghỉ lễ, Tết như sau: Tiền lương một ngày + 300% lương ngày.

Như vậy, NLĐ sẽ được hưởng nguyên lương một ngày làm việc và thêm 300% lương ngày nếu làm việc vào dịp lễ Giỗ Tổ và dịp lễ 30/4, 01/5/2022.

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,637

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn