Chồng không cho vợ đi làm có thể bị phạt tới 5 triệu đồng từ 01/01/2022

31/12/2021 15:29 PM

Theo Nghị định 125/2021/NĐ-CP về xử phạt VPHC lĩnh vực bình đẳng giới, chồng không cho vợ đi làm vì lý lo giới tính có thể bị phạt đến 5 triệu đồng.

Từ 2022, chồng không cho vợ đi làm có thể bị phạt tới 5 triệu đồng

Từ 2022, chồng không cho vợ đi làm có thể bị phạt tới 5 triệu đồng (Ảnh minh họa)

Cụ thể, phạt tiền từ từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với hành vi:

- Cản trở hoặc không cho thành viên trong gia đình thực hiện các hoạt động tạo ra thu nhập hoặc đáp ứng các nhu cầu khác của gia đình vì lý do giới tính.

- Đối xử bất bình đẳng giữa các thành viên trong gia đình vì lý do giới tính.

Như vậy, nếu người chồng không cho vợ đi làm vì lý do giới tính thì có thể bị phạt tới 5 triệu đồng.

Hiện hành, hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy hiếp tinh thần nhằm không cho phép thành viên trong gia đình thực hiện các hoạt động tạo thu nhập vì định kiến giới chỉ bị phạt từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng (điểm b khoản 1 Điều 13 Nghị định 55/2009/NĐ-CP).

Bên cạnh đó, phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 7 triệu đồng đối với hành vi:

- Đe dọa dùng vũ lực hoặc uy hiếp tinh thần nhắm cản trở thành viên trong gia đình có điều kiện theo quy định của pháp luật tham gia định đoạt tài sản thuộc sở hữu chung của hộ gia đình vì lý do giới tính;

- Áp đặt việc thực hiện lao động gia đình, sử dụng biện pháp tránh thai, triệt sản như là trách nhiệm của thành viên trong gia đình thuộc một giới nhất định.

(Hiện hành, mức phạt đối với các hành vi này là từ 500 nghìn đồng đến 01 triệu đồng).

Nghị định 125/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022 và thay thế Nghị định 55/2009/NĐ-CP.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,701

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn