Trang thiết bị y tế là mặt hàng phải kê khai giá

11/11/2021 10:51 AM

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 98/2021/NĐ-CP về quản lý trang thiết bị y tế, trong đó quy định nguyên tắc quản lý nhà nước về giá trang thiết bị y tế như sau:

- Quản lý giá trang thiết bị y tế theo cơ chế thị trường, tôn trọng quyền tự định giá, cạnh tranh về giá của tổ chức, cá nhân kinh doanh trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật.

- Bảo đảm công khai, minh bạch giá trang thiết bị y tế khi lưu hành trên thị trường.

- Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân kinh doanh, sử dụng và lợi ích của Nhà nước.

- Thực hiện các biện pháp để quản lý giá trang thiết bị y tế phù hợp với điều kiện phát triển kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ.

Trang thiết bị y tế là mặt hàng phải kê khai giá

Trang thiết bị y tế là mặt hàng phải kê khai giá (Ảnh minh họa)

Đồng thời quy định biện pháp quản lý giá trang thiết bị y tế:

- Kê khai giá trang thiết bị y tế trước khi lưu hành tại Việt Nam và cập nhật khi thay đổi giá trang thiết bị y tế đã kê khai theo các quy định tại Nghị định này.

- Niêm yết giá bán buôn, bán lẻ trang thiết bị y tế bằng đồng Việt Nam tại nơi giao dịch hoặc nơi bán trang thiết bị y tế của cơ sở kinh doanh trang thiết bị y tế; thông báo công khai trên bảng, trên giấy hoặc bằng các hình thức khác.

- Công khai giá trúng thầu trang thiết bị y tế của các cơ sở y tế công lập.

- Không được mua bán trang thiết bị y tế khi chưa có giá kê khai và không được mua bán cao hơn giá kê khai trên cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế tại thời điểm mua bán.

Xem thêm nội dung, trách nhiệm kê khai giá trang thiết bị y tế tại Điều 45 Nghị định 98/2021.

Nghị định 98/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,831

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn