Phạt tới 70 triệu nếu quảng cáo thuốc lá, rượu có độ cồn trên 15 độ

30/03/2021 15:41 PM

Theo Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo, từ ngày 01/6/2021 sẽ tăng mạnh mức xử phạt đối với hành vi quảng cáo thuốc lá, rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên,...

Phạt tới 70 triệu nếu quảng cáo thuốc lá, rượu có độ cồn trên 15 độ

Phạt tới 70 triệu nếu quảng cáo thuốc lá, rượu có độ cồn trên 15 độ (Ảnh minh họa)

Cụ thể, tại khoản 1 Điều 33 Nghị định 38/2021/NĐ-CP, phạt tiền từ 50 đến 70 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Quảng cáo thuốc lá;

- Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên;

- Quảng cáo sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi; thức ăn bổ sung dùng cho trẻ dưới 6 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo;

- Quảng cáo thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc; thuốc không còn thời hạn đăng ký lưu hành;

- Quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác.

Hiện hành, theo khoản 1 Điều 50 Nghị định 158/2013/NĐ-CP các hành vi vi phạm nêu trên bị phạt tiền từ 40 đến 50 triệu đồng.

Như vậy, từ ngày 01/6/2021, phạt tới 70 triệu đồng đối với hành vi quảng cáo thuốc lá, rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên,... (tăng mạnh so với mức phạt hiện hành tối đa 50 triệu đồng).

Lưu ý: Mức xử phạt nêu trên áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm tương tự thì phạt gấp đôi.

Nghị định 38/2021/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/6/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,190

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn