Mặc trang phục không lịch sự tại lễ hội bị phạt tới 500.000 đồng

30/03/2021 14:09 PM

Chính phủ ban hành Nghị định 38/2021/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực văn hóa quảng cáo.

Mặc trang phục không lịch sự khi tham gia lễ hội bị phạt tới 500.000 đồng (Ảnh minh họa)

Theo Điều 14 Nghị định 38, hành vi mặc trang phục không lịch sự khi tham gia lễ hội bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng – 500.000 đồng.

Ngoài ra, Điều 14 Nghị định 38 còn xử phạt những hành vi sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng nơi quy định;

- Nói tục, chửi thề, xúc phạm tâm linh gây ảnh hưởng đến không khí trang nghiêm của lễ hội;

Phạt tiền từ 1 triệu – 3 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Bán vẽ, thu tiền tham dự lễ hội;

- Không có nhà vệ sinh hoặc có nhà vệ sinh nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn theo quy định trong khu vực lễ hội, di tích;

- Không tuyên truyền, giới thiệu mục đích, ý nghĩa, giá trị của lễ hội trên hệ thống loa phát thanh hoặc bảng, biến và các hình thức tuyên truyền khác,

- Không thông báo số điện thoại đường dây nóng để tiếp nhận thông tin phản ánh của người tham gia lễ hội.

Nghị định này có hiệu lực từ ngày 01/6/2021 và thay thế Nghị định 56/2006/NĐ-CP, Nghị định 158/2013/NĐ-CP, Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP, khoản 1 và khoản 3 Điều 23 Nghị định 115/2018/NĐ-CP.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,123

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn