Sắp tới, không cần bản sao CMND/CCCD vẫn làm được thủ tục về nhà ở

27/03/2021 10:01 AM

Theo Nghị định 30/2021/NĐ-CP, trường hợp công dân đã được cấp số định danh cá nhân và CSDL quốc gia về dân cư, CSDL về đăng ký đầu tư, đăng ký doanh nghiệp được kết nối, vận hành thì được sử dụng số định danh cá nhân thay cho bản sao CMND, CCCD,… khi làm thủ tục lĩnh vực nhà ở kinh doanh, bất động sản.

Sắp tới, không cần bản sao CMND, CCCD vẫn làm được thủ tục về nhà ở

Sắp tới, không cần bản sao CMND, CCCD vẫn làm được thủ tục về nhà ở (Ảnh minh họa)

Cụ thể, tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 30/2021/NĐ-CP, trường hợp công dân đã được cấp số định danh cá nhân và CSDL quốc gia về dân cư, CSDL về đăng ký đầu tư, đăng ký doanh nghiệp được kết nối, vận hành thì:

Được sử dụng số định danh cá nhân thay cho các giấy tờ liên quan đến nhân thân (bản sao Giấy CMND, thẻ CCCD, Hộ chiếu và các giấy tờ chứng thực cá nhân khác) khi thực hiện thủ tục liên quan đến lĩnh vực nhà ở, kinh doanh bất động sản theo quy định của pháp luật về nhà ở, pháp luật về kinh doanh bất động sản.

Ngoài ra, Nghị định 30/2021/NĐ-CP cũng sửa đổi, bãi bỏ một số quy định liên quan đến thủ tục đầu tư xây dựng nhà ở, kinh doanh bất động sản.

- Bãi bỏ Điều 10, Điều 11, khoản 4 Điều 13, các quy định liên quan đến đầu tư theo hình thức BT tại Điều 14, khoản 2 Điều 26, điểm c khoản 2, điểm c, đ khoản 4 Điều 27, khoản 3 Điều 29 Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

- Đối với trường hợp chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án kinh doanh bất động sản quy định tại khoản 2 Điều 12 và khoản 1 Điều 13 Nghị định 76/2015/NĐ-CP thì khi nộp hồ sơ đề nghị chuyển nhượng, chủ đầu tư được lựa chọn nộp bản sao và xuất trình bản gốc để đối chiếu hoặc nộp bản sao có công chứng hoặc chứng thực khi nộp hồ sơ thực hiện các thủ tục này.

Nghị định 30/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 26/3/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,450

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn