02 điểm mới hộ kinh doanh cần biết khi chấm dứt hoạt động

18/01/2021 13:50 PM

Theo Nghị định 01/2021/NĐ-CP, có 02 điểm mới mà hộ kinh doanh cần biết khi chấm dứt hoạt động.

*Thêm 2 loại giấy tờ khi chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh

Khoản 1 Điều 92 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định hồ sơ chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh bao gồm:

- Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế (quy định mới).

- Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh (quy định mới).

- Bản gốc GCN đăng ký hộ kinh doanh.

*Có thể chấm dứt hoạt động kinh doanh khi chưa trả hết nợ

Trước đây, Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định khi chấm dứt hoạt động kinh doanh thì hộ kinh doanh phải thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện.

Nhưng theo quy định tại khoản 2 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì hộ kinh doanh có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện trước khi nộp hồ sơ chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh, trừ trường hợp hộ kinh doanh và chủ nợ có thỏa thuận khác.

Như vậy, trong trường hợp hộ kinh doanh và chủ nợ có thoả thuận với nhau về các khoản nợ thì vẫn có thể chấm dứt hoạt động kinh doanh ngay cả khi chưa thanh toán hết nợ.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,617

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn