Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã cấp vẫn có giá trị sử dụng đến hết 31/12/2022

16/12/2020 07:41 AM

Mới đây, Luật cư trú 2020 được Quốc hội khóa XIV thông qua ngày 13/11/2020 có hiệu lực từ ngày 01/7/2021 với nhiều điểm mới nổi bật; trong đó:

Sổ hộ khẩu giấy

Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã cấp vẫn có giá trị sử dụng đến hết 31/12/2022 (Ảnh minh hoạ)

Chính thức bỏ Sổ hộ khẩu giấy, Sổ tạm trú, thay vào đó, người dân khi thực hiện thủ tục đăng ký thường trú, tạm trú sẽ được cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thẩm định, cập nhật thông tin về nơi cư trú mới của người đăng ký vào Cơ sở dữ liệu về cư trú thay vì cấp Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú như quy định trước đây.

Bên cạnh đó, quy định chuyển tiếp đối với trường hợp người dân đã được cấp Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú như sau:

- Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã được cấp vẫn được sử dụng và có giá trị như giấy tờ, tài liệu xác nhận về cư trú theo quy định cho đến hết ngày 31/12/2022.

- Trường hợp thông tin trong Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú khác với thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú thì sử dụng thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú.

- Khi công dân thực hiện các thủ tục đăng ký cư trú dẫn đến thay đổi thông tin trong Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú thì cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thu hồi Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã cấp, thực hiện điều chỉnh, cập nhật thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú theo quy định và không cấp mới, cấp lại Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú.

Như vậy, công dân vẫn được sử dụng Sổ hộ khẩu và Sổ tạm trú đã được cấp cho đến hết năm 2022. Tuy nhiên, nếu có thay đổi thông tin về nơi cư trú thì sẽ không được cấp mới, cấp lại Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú mới.

(Theo Khoản 3 Điều 38 Luật Cư trú 2020).

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,440

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn