Mới: Thu nhập dưới 11 triệu đồng/tháng vẫn phải khai thuế

14/12/2020 11:37 AM

Đây là một trong những điểm mới về hồ sơ khai thuế tại Nghị định 126/2020/NĐ-CP hướng dẫn Luật Quản lý thuế 2019.

Thu nhập dưới 11 triệu đồng/tháng vẫn phải khai thuế

Thu nhp dưi 11 triu đng/tháng vẫn phải khai thuế

Cụ thể, tại điểm b khoản 3 Điều 7 Nghị định 126/2020 sửa đổi quy định tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì vẫn phải khai thuế.

"Điều 7. Hồ sơ khai thuế

...3. Người nộp thuế không phải nộp hồ sơ khai thuế trong các trường hợp sau đây:

...b) Cá nhân có thu nhập được miễn thuế theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân và quy định tại điểm b khoản 2 Điều 79 Luật Quản lý thuế trừ cá nhân nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản; chuyển nhượng bất động sản.

...".

Trước đây: Theo quy định tại điểm a.1 khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì không phải khai thuế.

"Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân

...1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

a) Nguyên tắc khai thuế

a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

..."

Như vậy, theo quy định mới tại Nghị định 126/2020, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì vẫn phải khai thuế.

Ví d: Người có thu nhập từ tiền lương dưới mức giảm trừ gia cảnh (tức dưới 11 triệu đồng/tháng) không phải nộp thuế TNCN nhưng tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn phải khai thuế.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 48,224

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn