Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Con dưới 18 tuổi uống rượu, bia: Cha mẹ có thể bị phạt đến 01 triệu đồng

29/09/2020 16:53 PM

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Theo đó, tại Điều 36 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định:

Điều 36. Vi phạm các quy định về thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia không bảo đảm chính xác, không khách quan và không khoa học.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc cải chính, loại bỏ thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Như vậy: Trường hợp con chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia, cha mẹ có thể bị phạt tiền đến 01 triệu đồng nếu trước đó cha mẹ không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở con không uống rượu, bia.

Về phần con, nếu từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Nghị định 117/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,749

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn