Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Mới: Giáo viên tiểu học được chấm 0 điểm bài kiểm tra

09/09/2020 14:46 PM

Ngày 04/9/2020, Bộ GD&ĐT ban hành Thông tư 27/2020/TT-BGDĐT Quy định đánh giá học sinh tiểu học.

Trong đó quy định về hai hình thức đánh giá học sinh tiểu học là đánh giá thường xuyên bằng nhận xét, đánh giá định kỳ bằng điểm số kết hợp với nhận xét. Khi đánh giá định kỳ bằng điểm số, Điều 7 của Thông tư quy định:

Bài kiểm tra được giáo viên sửa lỗi, nhận xét, cho điểm theo thang điểm 10, không cho điểm thập phân và được trả lại cho học sinh.

So với quy định hiện hành tại Thông tư 22/2016/TT-BGDĐT ngày 22/09/2016 thì Thông tư mới đã bỏ quy định "không cho điểm 0" đối với bài kiểm tra của học sinh tiểu học.

đánh giá học sinh tiểu học

Điểm bài kiểm tra của học sinh (Ảnh minh họa)

Như vậy, chiếu theo quy định mới này, căn cứ theo lộ trình áp dụng Quy chế đánh giá học sinh tiểu học mới tại Thông tư 27 mà giáo viên tiểu học có thể cho học sinh điểm 0 bài kiểm tra, cụ thể lộ trình như sau:

- Từ năm học 2020 - 2021 với học sinh lớp 1;

- Từ năm học 2021 - 2022 với học sinh lớp 2;

- Từ năm học 2022 - 2023 với học sinh lớp 3;

- Từ năm học 2023 - 2024 với học sinh lớp 4;

- Từ năm học 2024 - 2025 với học sinh lớp 5.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,893

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn