App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Đã có Thông tư 13/2019/TT-BNV quy định về cán bộ, công chức cấp xã

16/12/2019 10:34 AM

Bộ Nội vụ ban hành Thông tư 13/2019/TT-BNV ngày 06/11/2019 hướng dẫn một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố.

Quy định về tiêu chuẩn và nhiệm vụ của cán bộ, công chức cấp xã
theo Thông tư 13/2019/TT-BNV

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, công chức cấp xã có đủ các tiêu chuẩn chung tại Nghị định 112/2011/NĐ-CP và các tiêu chuẩn cụ thể sau đây:

- Độ tuổi: Đủ 18 tuổi trở lên;

- Trình độ giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp trung học phổ thông;

- Trình độ chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu, nhiệm vụ của từng chức danh công chức cấp xã; UBND cấp tỉnh quy định cụ thể tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghịêp vụ từ trung cấp trở lên đối với công chức làm việc tại các xã miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn; (Hiện hành, quy định tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp trở lên)

- Trình độ tin học: Được cấp chứng chỉ sử dụng công nghệ thông tin theo chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo Thông tư 03/2014/TT-BTTTT. (Hiện hành, có chứng chỉ tin học văn phòng trình độ A trở lên).

Đối với công chức đã tuyển dụng trước ngày 25/12/2019 mà chưa đạt tiêu chuẩn theo quy định thì trong thời hạn 05 năm kể từ ngày 25/12/2019 phải đáp ứng đủ theo quy định.

Thông tư 13/2019/TT-BNV có hiệu lực thi hành từ ngày 25/12/2019 và bãi bỏ Thông tư 06/2012/TT-BNV; các nội dung quy định tại Điều 1; điểm a khoản 2 Điều 2; khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 3; khoản 3, điểm a khoản 4 Điều 6 và Điều 9 Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 26,238

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn