Cơ sở KCB BHYT phải đảm bảo cung ứng đủ thuốc cho người bệnh

09/11/2019 14:46 PM

BHXH Việt Nam ban hành Công văn 4179/BHXH-DVT về việc đảm bảo cung ứng đủ thuốc cho người bệnh có BHYT.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Thời gian vừa qua, BHXH Việt Nam nhận được phản ánh của người bệnh, cơ quan truyền thông về việc một số cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (KCB) BHYT không cung ứng đủ thuốc để điều trị cho người bệnh, đặc biệt là thiếu huyết thanh kháng bạch hầu tại Bệnh viện Nhiệt đới Thành phố Hồ Chí Minh, Bệnh viện Phụ sản-Nhi Đà Nẵng.

Việc các cơ sở khám, chữa bệnh không cung ứng đủ thuốc là vi phạm quy định tại điểm b, khoản 2 Điều 21 Nghị định 146/2018/NĐ-CP và ảnh hưởng đến quyền lợi của người bệnh BHYT.

Để việc cung ứng thuốc được đầy đủ, kịp thời và đảm bảo quyền lợi của người bệnh BHYT, BHXH Việt Nam yêu cầu BHXH các tỉnh:

- Chủ động phối hợp với Sở Y tế tỉnh chỉ đạo và hướng dẫn các cơ sở KCB BHYT trên địa bàn có ngay các giải pháp cung ứng đủ, kịp thời thuốc điều trị cho người bệnh BHYT, đặc biệt đối với các trường hợp cấp cứu, dịch bệnh nguy hiểm đến tính mạng con người.

Đồng thời giải thích để người bệnh yên tâm điều trị, không phải bỏ về vì bệnh viện không làm tròn trách nhiệm cung ứng thuốc như một số trường hợp mắc bệnh bạch hầu mà báo chí đã nêu.

- Có ngay văn bản đề nghị các cơ sở khám, chữa bệnh BHYT thực hiện nghiêm trách nhiệm cung ứng thuốc, vật tư y tế để điều trị cho người bệnh đúng quy định, tuyệt đối không để thiếu hoặc yêu cầu người bệnh phải tự mua các loại thuốc, vật tư y tế thuộc danh mục được quỹ BHYT chi trả.

Yêu cầu BHXH các tỉnh khẩn trương thực hiện, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị phản ánh ngay về BHXH Việt Nam để được hướng dẫn giải quyết.

Xem chi tiết nội dung tại Công văn 4179/BHXH-DVT ngày 07/11/2019.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 624

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn