Hướng dẫn thanh toán trực tiếp chi phí KCB trường hợp mất thẻ BHYT

07/10/2019 08:18 AM

Bộ Y tế ban hành Công văn 5823/BYT-BH ngày 02/10/2019 trả lời một số kiến nghị của Bảo hiểm xã hội Việt Nam liên quan đến việc thực hiện Thông tư 09/2019/TT-BYT.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vướng mắc trong thanh toán trực tiếp trường hợp mất thẻ BHYT, Bộ Y tế có ý kiến như sau:

- Điều 28 Luật BHYT quy định người bệnh được hưởng quyền lợi BHYT ngay tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo đúng thủ tục;

Điểm b, khoản 2 Điều 31 Luật BHYT quy định Tổ chức BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT trực tiếp cho người có thẻ trong trường hợp khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại điều 28 của Luật BHYT.

- Xuất phát từ thực tiễn, có trường hợp người bệnh không trình được thẻ BHYT do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong và trường hợp người bệnh bị mất thẻ mà chưa kịp làm thủ tục cấp lại (hoặc chỉ phát hiện bị mất thẻ tại thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh) nên chưa được giải quyết quyền lợi BHYT;

Căn cứ vào điểm c, khoản 2 Điều 31 Luật BHYT, Bộ trưởng Bộ Y tế quy định trường hợp người bệnh không xuất trình thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ BHYT được thanh toán trực tiếp là phù hợp với quy định của pháp luật về BHYT, phù hợp với thực tiễn, đảm bảo quyền lợi của người tham gia BHYT.

- Bộ Y tế đề nghị BHXH Việt Nam chỉ đạo BHXH các tỉnh, thành phố thực hiện việc thanh toán trực tiếp đối với các trường hợp theo quy định tại Thông tư 09/2019/TT-BYT.

Xem chi tiết hướng dẫn tại Công văn 5823/BYT-BH ngày 02/10/2019.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,126

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn