Từ 01/7, áp dụng mức lương cơ sở mới trong thanh toán chi phí KCB BHYT

22/05/2019 07:43 AM

Ngày 16/5/2019, BHXH Việt Nam ban hành Công văn 1602/BHXH-CSYT hướng dẫn áp dụng mức lương cơ sở theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP trong thanh toán chi phí khám chữa bệnh (KCB) BHYT.

Chính thức tăng lương hưu, trợ cấp BHXH, hàng tháng từ 01/7/2019

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, để thống nhất thực hiện thanh toán chi phí KCB BHYT theo đúng quy định, BHXH Việt Nam đề nghị BHXH các tỉnh thông báo để các cơ sở KCB BHYT trên địa bàn thực hiện kể từ ngày 01/7/2019 như sau:

1. Xác định mức hưởng BHYT theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

- 15% mức lương cơ sở tương đương với 223.500 đồng.

- 6 tháng lương cơ sở tương đương với 8.940.000 đồng.

2. Xác định mức thanh toán trực tiếp theo quy định tại Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

- 0,15 lần mức lương cơ sở tương đương với 223.500 đồng.

- 0,5 lần mức lương cơ sở tương đương với 745.000 đồng.

- 1,0 lần mức lương cơ sở tương đương với 1.490.000 đồng.

- 2,5 lần mức lương cơ sở tương đương với 3.725.000 đồng.

3. Mức thanh toán chi phí vật tư y tế theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 3 Thông tư 04/2017/TT-BYT:

Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với vật tư y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT không vượt quá 45 tháng lương cơ sở tương đương với 67.050.000 đồng.

Lưu ý: Mức thanh toán nêu trên áp dụng kể cả với trường hợp người tham gia BHYT vào viện trước ngày 01/7/2019 nhưng ra viện từ ngày 01/7/2019.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,129

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn