Tin vui về tăng lương, BHXH với cán bộ, công chức, người lao động

10/04/2019 08:39 AM

Chỉ còn vài ngày nữa là cán bộ, công chức, viên chức và người lao động bước vào kỳ nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương (mùng 10 tháng 3 năm Kỷ Hợi), THƯ VIỆN PHÁP LUẬT kính chúc quý thành viên cùng gia đình có kỳ nghỉ lễ vui vẻ và an lành.

Đồng thời, gửi đến quý thành viên những tin vui về tăng lương, tra cứu thời gian đóng bảo hiểm xã hội… sau đây:

1. Tiền lương của cán bộ, công chức sẽ tăng vượt bậc từ năm 2021

Tăng lương

2. Sẽ tăng mạnh tiền lương tối thiểu vùng từ năm 2020

3. Cách để NLĐ tra cứu thời gian đóng BHXH qua điện thoại di động

Bảo hiểm xã hội

4. Dù chỉ thử việc 01 ngày, Công ty vẫn phải trả lương cho NLĐ

người lao động

5. Có được hoán đổi ngày nghỉ bù dịp Giỗ Tổ năm 2019 vào ngày khác?

Tiền lương đối với người lao động trong ngày nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5/2019 được thực hiện như sau:

- Trong ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5/2019 người lao động được nghỉ và hưởng 100% lương (Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012).

- Nếu người lao động làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5/2019 sẽ được hưởng thêm 300% tiền lương, tổng cộng là 400% lương (Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012).

- Trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5/2019 sẽ được hưởng thêm 90% tiền lương của ngày bình thường (Tổng tiền lương được hưởng là 490% tiền lương của ngày bình thường). Xem chi tiết phần hướng dẫn cách tính trong trường hợp này tại Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH.

Lưu ý: Mức tiền lương này là mức thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Như vậy, khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động.

Hữu Phạm

79,437

Bình luận
9 lời bình
  • Người sử dụng lao động ko trả theo nhà nước mà theo cách họ quy định

    Chúng tôi là người lao động vì cơm áo gạo tiền lên ngay cả những ngày lễ tết chúng tôi cũng làm thế nhưng người sử dụng lao động ko trả theo hợp đồng mà cũng ko trả theo nhà nước và họ chỉ trả theo cách của họ quy định mà mức lương trả còn thấp hơn so với nhà nước

    (Trần Đức Bắc) - 10/04/2019  Trả lời

  • lời cam ơn

    rất cám ơn thư viện phap luật cho tôi biết về các loại văn bản mới

    (Nguyễn Tiến Sự) - 11/04/2019  Trả lời

  • Làm ca

    Cho tôi hỏi trong trường hợp làm ca thì người lao động được hưởng chế độ thế nào?

    (Nguyễn) - 11/04/2019  Trả lời

  • Tiền trực ngành y tế

    Chúng tôi làm nghề y trực một ngày một đêm ngày lễ được 128000₫ . . Ngày bình thường 48000₫/16h Như thế theo quy định cỉa luật lao động có đứng không?

    (Hạnh) - 11/04/2019  Trả lời

  • Ngày làm việc bù ngày nghỉ lễ

    Xin hỏi ngày làm việc cho ngày nghỉ bù ngày lễ được tính như thế nào. Ví dụ tôi làm trong nghành y tế ngày giỗ tổ Hùng Vương là ngày chủ nhật sẽ được nghỉ bù ngày thứ hai , vậy nếu tôi phải đi trực vào ngày thứ hai thì được tính lương như thế nào .xin cảm ơn.

    (Nguyễn Ly) - 11/04/2019  Trả lời

  • 867484

    Hết hợp đồng lao động mà cty không gia hạn lại vậy cty chịu mức phạt là bao nhiêu?

    (Vo quoc phuong) - 12/04/2019  Trả lời

  • Hỏi chính sách nâng lương trước thời hạn

    điều kiện để được nâng bậc lương trước thời hạn đối với công chức

    (Hoàng Anh Tiệp) - 16/04/2019  Trả lời

  • Muốn nghỉ hưu sớm

    Cho tôi xin hỏi: Tôi công tác 22 năm và đã đóng bảo hiểm đã được 17 năm.Tôi muốn nghỉ không công tác nữa và muốn tham gia bảo hiểm chờ được lương hưu tôi phải làm các thủ tục thế nào?

    (Tòng Văn Dưỡng) - 17/04/2019  Trả lời

  • Nhờ Tư vấn

    Bạn ơi cho toi hỏi: Tôi làm tại cơ quan Báo Đảng, ngoài lương ra có phụ cấp xuất bản (tức phụ cấp nghề). Vậy làm thêm giờ vào T&, CN hoặc ngày lễ 30/4- 1/5 có được tính làm thêm giờ ko?

    (Nguyễn Thị Thủy) - 17/04/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn