Giảm thời gian tham gia bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ của Luật sư

23/03/2019 09:14 AM

Ngày 15/3/2019, Bộ Tư pháp ban hành Thông tư 02/2019/TT-BTP quy định nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng bắt buộc về chuyên môn, nghiệp vụ của luật sư.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, thời gian tham gia bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ của luật sư tối thiểu là 8 giờ/năm (quy định hiện hành là 16 giờ/năm).

Cũng theo quy định mới, luật sư được tính quy đổi thời gian tham gia bồi dưỡng trong năm đó khi thuộc 01 trong các trường hợp sau đây:

- Viết bài nghiên cứu pháp luật được đăng trên các tạp chí chuyên ngành luật trong nước và ngoài nước;...

- Tham gia giảng dạy về pháp luật, kỹ năng hành nghề luật sư, đạo đức và ứng xử nghề nghiệp luật sư tại cơ sở đào tạo cử nhân luật, cơ sở đào tạo nghề luật sư;...

- Tham gia và hoàn thành chương trình đào tạo chức danh tư pháp;

- Tham gia và hoàn thành khóa bồi dưỡng chuyên môn, nghịêp vụ về luật sư và hành nghề luật sư ở nước ngoài;

- Tham gia các chương trình tập huấn, hội thảo, tọa đàm từ 01 ngày trở lên về các nội dung quy định tại Điều 3 Thông tư 02/2019 do Sở Tư pháp, Cục Bổ trợ tư pháp tổ chức.

Lưu ý: 01 lần tham gia và hoàn thành được tính bằng 08 giờ thực hiện nghĩa vụ bồi dưỡng.

Thông tư 02/2019/TT-BTP bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 05/5/2019 và thay thế Thông tư 10/2014/TT-BTP.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,086

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn